Có phải chỉ có súng to mới làm cho em sung sướng ?

ngockien

Super Moderator
Ồ ,các bác đừng nghĩ linh tinh nhé :D
Trong thế giới mạng ,nhất là trong những lĩnh vực chuyên trang mà mình yêu thích ,Việc giới thiệu - chia sẻ những hình ảnh với cộng đồng luôn là điều chúng ta mong muốn ,điều đó đòi hỏi chúng ta luôn kè kè chiếc máy ảnh để sẵn sàng chộp được những khoảnh khắc, con người ,sự việc ,cảnh vật mà chúng ta muốn lưu giữ lại .

Để có những tấm bức hình đẹp đó ,chúng ta thường liên tưởng tới ngay những khẩu súng to- nòng dài ngoẵng đeo lõng thõng nơi cổ.Đúng những chiếc máy ảnh nặng nề đó thường cho ra những bức hình chất lượng cao nhưng có một điều bất ổn là kích thước quá cồng kềnh và điều quan trọng hơn nữa là túi tiền để sắm những chiếc máy ảnh đó thưởng tỉ lệ thuận với cái trọng lượng khủng vốn có của nó .

Một giải pháp cho dân nghiệp dư là kiếm những chiếc máy ảnh du lịch gọn nhẹ ,và nếu biết khai thác những tính năng - tiện ích của nó thì chất lượng những bức hình cũng không đến nỗi tệ chút nào.

Hôm nay mình xin giới thiệu con canon 6 chấm mua từ hồi …mới cưới vợ :D khoảng 7- 8 năm gì đó ,giá hiện nay tìm mua cũ chắc trên 1tr dưới 2tr đồng .Sở dĩ hứng chí đem khoe bởi gần chục năm sử dụng ,bây giờ mới phát hiện thêm được những tính năng chụp đẹp hơn của máy.

Thông điệp mà mình muốn gửi đó là : trước khi nghĩ nghĩ mình súng bé đạn yếu ,hãy tìm hiểu những điểm nhạy cảm nhất ( những tính năng tốt nhất của máy ) nghiên cứu kỹ và sử dụng thành thạo ,điều đó sẽ giúp mang lại cảm hứng và sự thỏa mãn nhiều khi đến không ngờ .

ngockien

Super Moderator
Chuyện là thế này ,hôm đó ngồi tại quán nước bên phố Quang Trung ,tít bên kia đường là ngân hàng agribank .Rảnh rỗi liền mang máy ảnh ra tý toáy ,trước giờ toàn chụp tự động thôi và chưa bao giờ để chế độ chỉnh tay , hý hoáy điều chỉnh một hồi và qua màn hình máy ảnh thấy chất lượng ảnh đẹp hơn rõ rệt ,mừng quá các bác ạ :D ,dùng nó gần chục năm bây giờ mới biết thêm những tính năng của nó.

Màu sắc rực rỡ hơn ,nước ảnh trong và sắc nét hơn nhiều ,vậy mà bấy lâu nay để chế độ tự động nó chỉ cho ra những bức ảnh nhờ nhờ nhạt nhạt , đúng là ngố quá trời :D

Ngay chiều đó khi đi lễ Phủ Tây Hồ ,tiện bắn luôn mấy phát thử những tính năng mới phát hiện ra.

Zoom lại gần nào…

Hôm sau về vườn hội thử chế độ chụp sát ống kính (macro) ,vườn đẹp quá ,đầy hoa thơm và trái ngọt…

Và chụp cây cảnh thì thế nào ?

Chú chim ưng chụp tại nhà một người bạn TQ.

Còn buổi tối…

Một điều thú vị là chất lượng những bức ảnh rất đồng đều ,toàn bộ đây là những file ảnh gốc không hề qua bất cứ chế độ phần mềm xử lý hiệu ứng nào.
Chúc các bác cũng tự tìm được những ứng dụng tốt nhất của máy ảnh để cho ra đời những bức hình ưng ý nhất giới thiệu cùng anh em nhé !

saoviet88

Thành viên tích cực
cái tiêu đề giật mình chưa kìa . luyện thêm 1 thời gian nữa là lên chuyên nghiệp đó anh

centimet

Quản lý mới
hihi...thanh kiu tiên sinh chia sẻ...Cent sài con fine pix , giá giờ chắc còn vài trăm ngàn...cứ chụp đấy thôi.

cung kính
centimet

ngockien

Super Moderator
Hi
Ảnh màu đẹp lắm Kiên
Cảm ơn anh đã khen ,em cũng khoái cái món này nên chia sẻ cùng anh em cho vui :D

Híc....súng em nhỏ và ko có nòng, đạn thì hết....làm sao giờ anh?
Cái vụ này thì bó tay hết thuốc chữa rồi em ơi >:)

cái tiêu đề giật mình chưa kìa . luyện thêm 1 thời gian nữa là lên chuyên nghiệp đó anh
Bác này PR cho Canon khéo thật đấy.
Bắt chước bác Kim Khánh ,thi thoảng giật cái tít lạ nghe cho nó vui tai :))

hihi...thanh kiu tiên sinh chia sẻ...Cent sài con fine pix , giá giờ chắc còn vài trăm ngàn...cứ chụp đấy thôi.

cung kính
centimet
Cảm ơn em ,cen chụp hình cũng đẹp lắm đó bớt chút thời gian chỉ cho anh em vài chiêu nhé :D

MinhThang

Thành viên tích cực
Công nhận là ảnh chụp rất đẹp (xác nhận ảnh được chụp từ Canon IXY DIGITAL 800 IS). Mình thì chỉ dùng Mobile để chụp thôi vì nó tiện, tuy nhiên đôi khi thời gian chụp nó lại phù hợp thế nào ấy, hiện tại mình dùng con N8 12px nhưng vẫn chưa chụp được tấm nào đẹp bằng lúc còn sài con X6-00, đây là ảnh chụp từ con X6-00:

Kim Khánh

Thành viên tích cực
Học cái hay không học, 3 cái trò hươu hoẵng của tôi bác bắt chước làm gì cho ám muội.

Tôi khác, tôi vừa là thảo dân vừa là lính mới nên phải chiêu trò để câu view. Bác ở vị thế mãi tít trên đó đâu cần vậy. Bác nhỉ! :">:">:">

centimet

Quản lý mới
Cảm ơn anh đã khen ,em cũng khoái cái món này nên chia sẻ cùng anh em cho vui :D

Cái vụ này thì bó tay hết thuốc chữa rồi em ơi >:)

Cảm ơn em ,cen chụp hình cũng đẹp lắm đó bớt chút thời gian chỉ cho anh em vài chiêu nhé :D

Vì máy ảnh du lịch nên Cent tìm hiểu về bố cục là chính , ở nhà sách có bán quyển nhiếp ảnh toàn thư" Từ máy ảnh đến hình ảnh " hướng dẫn khá chi tiết về nhiều lĩnh vực lịch sử , bố cục , kỷ thuật, mỹ thuật..v,v

thân
Centimet

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
Phải chi ở gần các bác Centimet, haibien, Kim Khánh, giờ thêm Ngọc Kiên để theo mấy bác học lớm tài của mấy bác

centimet

Quản lý mới
Phải chi ở gần các bác Centimet, haibien, Kim Khánh, giờ thêm Ngọc Kiên để theo mấy bác học lớm tài của mấy bác
ui chà...Cent trẻ chơi nghệ sỹ thôi hà , món nào cũng biết ít...chủ yếu là thỏa mãn sở thích mê cái đẹp. Vụ ảnh này phải dc bác Hải Biên tận tình thì mới chính thống và phát triển nhanh nhất.

cung kính
Centimet

thanhvan62

Quản lý mới
Đạn nhồi tay hơn hẳn Automatic .Xin chúc mừng sự khám phá mới mẻ của Hội trưởng.

ngockien

Super Moderator
Công nhận là ảnh chụp rất đẹp (xác nhận ảnh được chụp từ Canon IXY DIGITAL 800 IS). Mình thì chỉ dùng Mobile để chụp thôi vì nó tiện, tuy nhiên đôi khi thời gian chụp nó lại phù hợp thế nào ấy, hiện tại mình dùng con N8 12px nhưng vẫn chưa chụp được tấm nào đẹp bằng lúc còn sài con X6-00, đây là ảnh chụp từ con X6-00:

Cảm ơn anh đã cùng chia sẻ những hỉnh ảnh đẹp .Chất lượng ảnh tốt vầ đặc biệt là góc máy chụp khá nghệ thuật.

Học cái hay không học, 3 cái trò hươu hoẵng của tôi bác bắt chước làm gì cho ám muội.

Tôi khác, tôi vừa là thảo dân vừa là lính mới nên phải chiêu trò để câu view. Bác ở vị thế mãi tít trên đó đâu cần vậy. Bác nhỉ! :">:">:">
Ồ bác không thấy tôi gửi kèm icon mặt cười đó sao :D, tôi thì nghĩ thoáng và thích vui đùa chứ không cẩn thận và kỹ tính được như bác đâu ạ.

Vì máy ảnh du lịch nên Cent tìm hiểu về bố cục là chính , ở nhà sách có bán quyển nhiếp ảnh toàn thư" Từ máy ảnh đến hình ảnh " hướng dẫn khá chi tiết về nhiều lĩnh vực lịch sử , bố cục , kỷ thuật, mỹ thuật..v,v

thân
Centimet
Cảm ơn em đã chia sẻ thêm những tư liệu hay.

anh lên Phủ hôm nào.Máy quái nào chụp chẳng đẹp à anh.
Nếu ai cũng thành thạo như chú thì nói làm gì :D , anh đi Phủ từ giằm tháng trước em à.

Dạ ,con thấy bác chụp hình cũng tuyệt lắm .Con chúc bác nhiều sức khỏe và có thêm nhiều tác phẩm cây cảnh đẹp.

haibien

Quản Lý Viên
http://sohoa.vnexpress.net/tin-tuc/san-pham/may-anh-so/canon-5d-mark-ii-chuan-bi-giam-gia-con-1-699-usd-2153904.html
Canon 5D Mark II chuẩn bị giảm giá còn 1.699 USD

Mức giá mới thấp hơn trước đó khoảng 300 USD và thấp hơn phiên bản full-frame giá tốt 6D là 400 USD.

Canon 5D Mark II đang ngày càng có mức giá tốt hơn.

Nguồn tin từ Canonrumors khẳng định mẫu full-frame của Canon sắp có đợt giảm giá lớn trong vài tuần tới. Thông tin này đến chỉ hai tuần sau khi hãng máy ảnh Nhật Bản trình làng 6D, mẫu DSLR với cảm biến full-frame có giá tốt để cạnh tranh với D600 bên phía Nikon.

Theo đó, mức giá mới được cho là vào khoảng 1.699 USD (tương đương khoảng 35,5 triệu đồng) nguyên thân máy tại thị trường Mỹ. Nguồn tin cũng cho biết mức giá sẽ được giảm ở nhiều quốc gia khác nhưng không có thông tin cụ thể. Giá bán này rẻ hơn so với mức trước đó là 300 USD và rẻ hơn khoảng 400 USD so với mẫu 6D vừa ra mắt.

Trong khi đó, thông tin mới nhất cho thấy trang Bhphoto đã chính thức đưa ra mức giá mới cho 5D Mark II là 1.799 USD (giảm so với mức trước đó của trang bán hàng này là 2.100 USD), cao hơn 100 USD so với mức mà Canonrumors đưa ra là 1.699 USD. Dự kiến thị trường máy xách tay ở Việt Nam sẽ ảnh hưởng khi giá máy ở Hong Kong bắt đầu giảm.

Canon 5D Mark II đang được bán ở Việt Nam với giá chính hãng là 42 triệu đồng và hàng xách tay là 37,6 triệu đồng. Mức giá ở thị trường xách tay cũng đã giảm khoảng hơn một triệu đồng nhiều tuần nay so với thời điểm trước khi 5D Mark III bắt đầu bán ra ở thị trường trong nước.

Anh Kiên ơi anh đầu tư con đấy đi,anh cứ cần chụp auto thôi cũng đẹp mà nhàn.Chụp chỉnh choẹt giờ em thấy mệt lắm.

centimet

Quản lý mới
chà...tính ra 4r mình nhiều tv nhiệt tình mê nhiếp ảnh quá...lập hội phó nháy đi anh

nguyentrungtuyen

Thành viên tích cực
Ảnh chụp rất đẹp! Hy vọng 1 năm sau sẽ chụp đẹp hơn rất nhiều.................. Cám ơn đã chia sẽ