Có phải cây mai thiếu....?Nhờ chú minh_cao giúp cháu!!!!

thanhtin143

Thành viên
Phôi mai này cháu trồng được 40 ngày rồi,để nơi ánh sáng nhẹ,chỉ tưới root 2 + regent,cháu chưa dám bón phân,nay phát hiện lá non cuốn lại và ngã sang màu hơi vàng như trong hình,kiểm tra thì không thấy sâu cuốn lá,có phải em nó thiếu phân hay chất gì không?mong chú và các anh giúp đỡ,thành thật biết ơn:-*

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Hình như bộ rễ hơi có vấn đề chứ không hẳn thiếu sáng. Bạn tiếp tục tưới Root 2 và phun thêm B 1 chừng một tuần nữa bạn thôn tin lại dùm. Nhớ không bón phân cho cây lúc nầy nhé !

tdnguyen

Thành viên
Àh, mình có 3 cây phôi. Ghép 1 cây bé nhất hơn 1 tháng, ra tược dài hết rồi. Còn cây phôi lớn thì mình chưa ghép, tính nuôi tiếp xem hoa nó thế nào. Mình ghép Mai cũng okie rồi, tính đầu tháng 7DL ghép thêm 1 cây nữa.

ok,cám ơn anh nhiều,cây phôi anh sao rồi?nghe nói anh chuẩn bị ghép hả?:-*

HaLeMinh

Thành viên
Tôi không nghi là bạn chỉ dùng root2 và regent thôi
Mà bạn còn xịt phân hay bón gốc hoặc dùng một loại kích thích tăng trưởng nào đó có phải không?

thanhtin143

Thành viên
Hình như bộ rễ hơi có vấn đề chứ không hẳn thiếu sáng. Bạn tiếp tục tưới Root 2 và phun thêm B 1 chừng một tuần nữa bạn thôn tin lại dùm. Nhớ không bón phân cho cây lúc nầy nhé !
Cám ơn chú,cháu sẽ làm theo hướng dẫn rồi sẽ báo cáo với chú,cháu sờ vào lá mai thì cảm giác cứng và khô,phôi này lúc bứng về trồng thi đã bể bầu,vài thông tin gửi chú,hic

thanhtin143

Thành viên
Àh, mình có 3 cây phôi. Ghép 1 cây bé nhất hơn 1 tháng, ra tược dài hết rồi. Còn cây phôi lớn thì mình chưa ghép, tính nuôi tiếp xem hoa nó thế nào. Mình ghép Mai cũng okie rồi, tính đầu tháng 7DL ghép thêm 1 cây nữa.
Em cũng đang nghiên cứu để chuẩn bị ghép phôi này ai nhè nó bị bệnh,hic,thank anh nhiều
==================================
Tôi không nghi là bạn chỉ dùng root2 và regent thôi
Mà bạn còn xịt phân hay bón gốc hoặc dùng một loại kích thích tăng trưởng nào đó có phải không?
Dạ em có rãi 1 ít thuốc phòng bệnh nấm thôi ah,em định bón dynamic khi lá xanh đậm,ai ngờ tự nhiên lá vàng và teo lại,hic,thank anh

phamxuanlam

Thành viên
Cám ơn chú,cháu sẽ làm theo hướng dẫn rồi sẽ báo cáo với chú,cháu sờ vào lá mai thì cảm giác cứng và khô,phôi này lúc bứng về trồng thi đã bể bầu,vài thông tin gửi chú,hic
Chào bác,
Bác haleminh có ý kiến là "Tôi không nghi là bạn chỉ dùng root2 và regent thôi
Mà bạn còn xịt phân hay bón gốc hoặc dùng một loại kích thích tăng trưởng nào đó có phải không?". Bác đã đọc kỹ ý kiến của bác haleminh chưa!?
Ý kiến cá nhân: quan sát bộ lá tôi cho là cây đang dư kích thích tố rồi, không kích thích thêm nữa. Những lá quăn, nhỏ và cứng lại thường do phun xịt kích thích quá nhiều. Bạn nên để cây ra nắng và giữ đất chậu đủ ẩm, nhớ là không phun xịt bất cứ thứ gì nữa một thời gian xem thế nào.

thanhtin143

Thành viên
Chào bác,
Mà bạn còn xịt phân hay bón gốc hoặc dùng một loại kích thích tăng trưởng nào đó có phải không?". Bác đã đọc kỹ ý kiến của bác haleminh chưa!?
Ý kiến cá nhân: quan sát bộ lá tôi cho là cây đang dư kích thích tố rồi, không kích thích thêm nữa. Những lá quăn, nhỏ và cứng lại thường do phun xịt kích thích quá nhiều. Bạn nên để cây ra nắng và giữ đất chậu đủ ẩm, nhớ là không phun xịt bất cứ thứ gì nữa một thời gian xem thế nào.
Dạ em mới tập tành nên còn nhiều lúng túng,em đã đọc kỹ những ý kiến của chú Minh và các anh rồi,em sẽ làm theo và theo dõi thường xuyên,cám ơn anh nhiều:-*

HaLeMinh

Thành viên
Chào bác,
Đúng đấy bác phamxuanlam

Cây đang bị rối loạn sinh lý

với cây, lá là linh hồn

thanhtin143

Thành viên
Đúng đấy bác phamxuanlam

Cây đang bị rối loạn sinh lý

với cây, lá là linh hồn
Cám ơn anh,có lẽ em tưới root 2 hơi quá liều,chứ thật sự em chưa bón hay tưới phân gì hết,thuốc phòng trị nấm mốc em rãi bề mặt chậu 1 tháng/lần,giờ để vậy chờ xem thế nào,hic