Có nên vặt lá sam núi mùa này tại Hà Nội

TUANPA180976

Thành viên
Kính nhờ các anh em có kinh nghiệm giúp đỡ. Tôi có cây sam núi, mùa này thấy lá đã vàng hơn 1/2 cây rồi. Xin hỏi có nên vặt lá và tỉa cành để ra mầm mới được không. Rút kinh nghiệm năm ngoái, gần tháng 12 dương thấy lá vàng như hiện nay cũng vặt trụi mà cả mùa đông nó ngủ luôn, đến tận tháng 3 dương lịch mới nảy mầm, sợ hết hồn. Tháng này Hà Nội vẫn còn ấm áp có ra lá kịp không, nhờ mọi người giúp nhé.

Le Manh Cuong

Moderator
Đã có sương nên lá vàng và bắt đầu rụng vì thế bạn không nên nhặt lá cứ để vậy đến hết đông tự nó rụng hết.

TUANPA180976

Thành viên
Đã có sương nên lá vàng và bắt đầu rụng vì thế bạn không nên nhặt lá cứ để vậy đến hết đông tự nó rụng hết.
Cám ơn anh. Nhưng cho tôi hỏi nếu không vặt lá thì cây có bị bỏ chi không. Nếu có thì xin chỉ giúp các biện pháp khắc phục nhé

nguyenquanghung

Thành Viên Danh Dự
Nếu thời tiết còn trên 25 ngày nữa mới bắt đầu lạnh dưới 20 độ,thì bạn nên lặt ngay,vì sau khi lặt 5 ngày sẽ đâm lá nếu cây nuôi sung.
Nếu đạt được các điều kiện nêu trên,trong thời gian mùa đông khắc nghiệt,cây bạn vẫn phát tốt như bình thường.,

phamsoncp

Thành viên
Nếu cây tốt thì lặt lá xong là cây ra ngay lá mới cho nên nếu cả tháng nữa trời mới lạnh thì vẫn lặt được anh ơi

vuvanduc

Quản lý mới
Thời tiết này còn vặt tốt ! Sam núi ra lá nhanh lắm, chỉ mấy ngày sau khi vặt lá nó đã nhú rồi

BonsaiC48

Thành viên
Cây của bạn đã qua 1 năm rồi thì OK vẫn vặt lá bình thường đón lạnh. Cây mình mới vặt lá mới xanh mướt khỏe lắm hy vọng mùa đông này không phải chia tay em nào. Chuẩn bị vài chục ngàn tiền túi nilon để sẵn đó chống rét! Chúc bạn thành công!

vincentvo1975

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Có nên vặt lá sam núi mùa này tại Hà Nội

thấy ý kiến cuả anh Cường là hay nhất
chuyện lặc lá thì cây sẻ ra lá mới nếu cây mạnh khoẻ và thời tiết vẩn ấm áp
nhưng câu hỏi là mục đích muốn lặc lá cây trong lúc này là để làm gì?
chắc chẳng ai nghỉ tới chuyện cây chuẩn bị đi ngủ đông thì lặc lá để kích thích cho cây ra lá mới là điều vô nghỉa
khi lặc lá cây sẻ dồn sức ra lá mới đồng nghỉa với việc cây sẻ tiêu hao nhiều sinh lực để tạo bộ lá mới ,nhưng khi bộ lá mới chưa phát triển được cứng cáp để lấy lại sinh lực thì gập phải muà khí lạnh tràng về , cây lại đi ngủ trong khi chưa lấy lại sức
nguy cơ là cây sẻ ngủ luôn và không tỉnh lại được do cơ thể không còn chất dự trử để phát lại lá lần nưả nếu cây không được khoẻ
cái này mình đã gặp phải trong việc lặc lá cây Maple
nếu ai nắm đươc̣ sinh lý và hiểu được chu kì phát triển cuả những cây rụng lá được trồng ở nơi khí hậu 4 muà cây cần phải ngủ đông thì sẻ hiểu được mình muốn nói gì

locnqa.mh

Thành viên
Cây chưa thuần ,để cây tự rụng lá thì hơn ,ko nên vặt lá ,mùa này nóng vài bữa lại có ko khí lạnh về ,khó nẩy mầm ,có nẩy mầm gặp ko khí lạnh mầm thui chột..rễ bỏ chi ..rễ tèo