Cây thì chết, diễn đàn thì buồn.

dungkhiem

Thành viên
Sory kg bo dau duoc, bo dau theo Unikey - kieu go Vni.
To ba5n Ngo5cdung:
Ca6y che61t la2 chuye65n bi2nh thu72o72ng
Ca6y co2n so61ng d9o1 pha3i thu7o7ng cho nhie62u.
To anh Va8n:
Kho63 thay khi pha3i ca62m ca6n
Quang minh chi1nh d9a5i bao la62n d9a81n d9o
Vi2 chung anh nghi3: pha3i lo
Rie6ng tu7 cha83ng co1 pha3i lo suo61t ngay
La5i co2n la81m tie61ng mi3a mai
Chi3 vi2 ca6y ca3nh: tu7o7ng lai sau na2y.
To cac ban:
Ngu7o72i buo62n ca3nh co1 vui d9a6u bao gio, ha4y nhi2n = d9o6i ma81t ca3m tho6ng.
.............................
Nhờ có cái USB 3G của em rể nên vào đây sửa lại cho dễ nhìn kẻo hiểu lầm thì....
To bạn Ngọc Dũng:
Cây chết là chuyện bình thường
Cây còn sống đó phải thương cho nhiều.
To anh Văn:
Khổ thay khi phải cầm cân
Quang minh chính đại bao lần đắn đo
Vì chung anh nghỉ: phải lo
Riêng tư chẳng có phải lo suốt ngày
Lại còn lắm tiếng mỉa mai
Chỉ vì cây cảnh: tương lai sau này.
To các ban:
Người buồn cảnh có vui đâu bao giờ, hãy nhìn = đôi mắt cảm thông.

lehoaian

Thành viên tích cực
xin có vài lời tâm sự cùng quý anh em ! những ngày thật sự nặng nề và buồn cho dđ và còn nặng nề hơn cho riêng cá nhân tôi .việc tôi kể ra sau đây có thể làm mất thời gian của quý bạn ,nhưng tùy thuộc vào quý bạn ai thích vào đọc thì đọc ai thích chia sẽ thi tôi rất biết ơn !... ngày kia tôi phải ra hầu tòa !tội gì ư ? không tôi không có tội.chỉ mỗi tội quá tin vào ngừ anh trai ngổ ngược của mình .nên ra nông nổi ,khi mẹ đứng tên cho tôi mảnh đất thờ tự .ngày nào ông ấy cũng gây sự đòi chia phần vì muốn cho gia đình êm thấm nên tôi đã phải chia và kí hợp đồng cho ông ấy bán lấy tiền tiêu.tôi đã viết giấy tay chiều ngang 6,4m,doc 100m tứ cận đầy đủ nhưng khi lập hợp đồng ngừ ta đã dụ ông ấy xé tờ giấy viết tay rồi không ghi chiều ngang dọc ,tứ cận để rồi bây giờ họ kiện lấy hết 16,44m mặt tiền trong đó có hai căn nhà của mẹ và 2 chị .3 ngừ đàn bà góa.vị thẩm phán huyện vì có xơ múi với bên nguyên nên đã xữ tôi thua buộc phải phá bỏ 2 căn nhà để giao đất .tôi đã kháng cáo và đã được tòa phúc thẩm xữ hũy án trả về xữ lại vì lý do "vi pham luật tố tụng."nay huyện xữ lại vì nhà nghèo nên tôi không có khả năng lo lót quan hệ nên không biết sự thể sẽ ra sao .nếu lần này thua 3 ngừ đàn bà góa ruột thịt của tôi sẽ sống ở đâu và sống ra sao cú chấn động này !? bao nhiêu gánh nặng chi mình tôi phải gánh trong lúc bản thân tôi mất khả năng lao động vì thương tật xẹp 2 đỉa đệm cột sống gảy nát chân trái gan bị vỡ phải cắt bỏ một phần .tôi thật sự buồn nản .ngày tôi nằm viện nghe tin tòa xữ vắng mặt buộc tôi thua tôi đã leo lên lầu 5 định gieo mình nhưng rồi tôi cũng gồng được vì những ngừ thân .
mấy ngày qua theo dõi dđ thấy chuyện buồn của anh em mà chẳng thể nói lời chia sẽ vì có quá nhiều việc phải lo và thật lòng muốn ra đi nhưng cũng chưa đành tôi biết trong số những người khách vào xem dđ có tôi có 3dy có Trí và các bạn trong ngôi nhà này họ đã muốn bỏ đi nhưng không dứt được vì đã trót gắn bó với ngôi nhà này vì đã trót chia nhau nỗi những niềm vui buồn vì vậy tôi mong anh em trong dđ hãy hiểu và thông cảm cho nhau nhiều hơn và kêu gọi những ai đã ra đi cũng nên quay về để xây dựng dđ nay ngày môt vui hơn mạnh hơn ! có thể tôi viết dở, lan man nhưng ở tâm trạng như tôi bây giờ thì không thể khác hơn được rất mong anh em thông cam mà bỏ quá cho.rất cám ơn sự quan tâm của anh em!

Trí ơi,3dy ơi anh biết các em sẽ đọc những dòng tâm sự rất thật này của anh ...

lan-chi

Thành viên tích cực
em rất vui khi được là người bấm nút cảm ơn anh đầu tiên . chúc anh và gia đình vượt qua khó khăn này

lehoaian

Thành viên tích cực
em rất vui khi được là người bấm nút cảm ơn anh đầu tiên . chúc anh và gia đình vượt qua khó khăn này
Xin cám cám ơn bạn nhiều ! mình đã khóc khi đọc lời chia sẽ của bạn !xin cám ơn!!!

bigbabol

Moderator
thật là nhiều chuyện buồn, cái gì cũng từ tiền mà ra, thôi anh à dù gì đi nữa thì anh cũng nên giữ mình, làm gì thì làm mình cảm thấy không hổ thẹn là được, đời là vậy nhiều khi tiền nó làm đổi trắng thay đen, thay đổi cả những mối quan hệ ruột rà bằng hữu, chỉ khi người ta gần chết người ta mới nhận ra đâu là cái quý nhất anh à. chúc anh thêm nhiều nghị lực để vượt qua khó khăn với những gì đang diễn ra đối với anh dù có như thế nào đi chăng nữa

cho phép mình dịch bài thơ của anh dungkhiem sang chữ Việt
to bạn ngọc dũng
cây chết là chuyện bình thường
cây còn sống đó phải thương cho nhiều
to anh Văn
khổ thay khi phải cầm cân
quang minh chính đại bao lần đắn đo
vì chung anh nghĩ phải lo
riêng tư chẳng có phải lo suốt ngày
lại còn lắm tiếng mỉa mai
chỉ vì cây cảnh tương lai sau này
to các bạn
người buồn cảnh có vui đâu bao giờ, hãy nhìn đời bằng đôi mắt cảm thông

de_mylo

Thành viên
Em vừa đi cafe cùng anh Ngọc Dũng về. Anh dũng là một người sống rất nội tâm và rất yêu diễn đàn. Yêu những anh em cùng có lòng say mê với cây cối và thiên nhiên. Em có cảm giác ntfl và 3dy chỉ như những người anh phải đi xa có vài ngày rồi sẽ về thôi. Và em nghĩ tất cả mọi người trên diễn đàn đều coi nhau như một gia đình, đều có suy nghĩ như em. Mọi người hãy cùng nhau trải lòng mình ra và xây dựng diễn đàn ngày một đông vui lớn mạnh nhé!!
caycanhvietnam.com is a large family

nthai258

Thành viên tích cực
Em nghĩ cách hành xử của anh Văn trong hầu hết các tình huống là rất đúng mực và đáng kính trọng! Xứng đáng là người cầm cân nảy mực, xứng đáng là bậc đàn anh. Mọi người phải ủng hộ anh Văn mới đúng chứ!

Quỳnh Dao

Moderator
xin có vài lời tâm sự cùng quý anh em ! những ngày thật sự nặng nề và buồn cho dđ và còn nặng nề hơn cho riêng cá nhân tôi .việc tôi kể ra sau đây có thể làm mất thời gian của quý bạn ,nhưng tùy thuộc vào quý bạn ai thích vào đọc thì đọc ai thích chia sẽ thi tôi rất biết ơn !... ngày kia tôi phải ra hầu tòa !tội gì ư ? không tôi không có tội.chỉ mỗi tội quá tin vào ngừ anh trai ngổ ngược của mình .nên ra nông nổi ,khi mẹ đứng tên cho tôi mảnh đất thờ tự .ngày nào ông ấy cũng gây sự đòi chia phần vì muốn cho gia đình êm thấm nên tôi đã phải chia và kí hợp đồng cho ông ấy bán lấy tiền tiêu.tôi đã viết giấy tay chiều ngang 6,4m,doc 100m tứ cận đầy đủ nhưng khi lập hợp đồng ngừ ta đã dụ ông ấy xé tờ giấy viết tay rồi không ghi chiều ngang dọc ,tứ cận để rồi bây giờ họ kiện lấy hết 16,44m mặt tiền trong đó có hai căn nhà của mẹ và 2 chị .3 ngừ đàn bà góa.vị thẩm phán huyện vì có xơ múi với bên nguyên nên đã xữ tôi thua buộc phải phá bỏ 2 căn nhà để giao đất .tôi đã kháng cáo và đã được tòa phúc thẩm xữ hũy án trả về xữ lại vì lý do "vi pham luật tố tụng."nay huyện xữ lại vì nhà nghèo nên tôi không có khả năng lo lót quan hệ nên không biết sự thể sẽ ra sao .nếu lần này thua 3 ngừ đàn bà góa ruột thịt của tôi sẽ sống ở đâu và sống ra sao cú chấn động này !? bao nhiêu gánh nặng chi mình tôi phải gánh trong lúc bản thân tôi mất khả năng lao động vì thương tật xẹp 2 đỉa đệm cột sống gảy nát chân trái gan bị vỡ phải cắt bỏ một phần .tôi thật sự buồn nản .ngày tôi nằm viện nghe tin tòa xữ vắng mặt buộc tôi thua tôi đã leo lên lầu 5 định gieo mình nhưng rồi tôi cũng gồng được vì những ngừ thân .
mấy ngày qua theo dõi dđ thấy chuyện buồn của anh em mà chẳng thể nói lời chia sẽ vì có quá nhiều việc phải lo và thật lòng muốn ra đi nhưng cũng chưa đành tôi biết trong số những người khách vào xem dđ có tôi có 3dy có Trí và các bạn trong ngôi nhà này họ đã muốn bỏ đi nhưng không dứt được vì đã trót gắn bó với ngôi nhà này vì đã trót chia nhau nỗi những niềm vui buồn vì vậy tôi mong anh em trong dđ hãy hiểu và thông cảm cho nhau nhiều hơn và kêu gọi những ai đã ra đi cũng nên quay về để xây dựng dđ nay ngày môt vui hơn mạnh hơn ! có thể tôi viết dở, lan man nhưng ở tâm trạng như tôi bây giờ thì không thể khác hơn được rất mong anh em thông cam mà bỏ quá cho.rất cám ơn sự quan tâm của anh em!

Trí ơi,3dy ơi anh biết các em sẽ đọc những dòng tâm sự rất thật này của anh ...
Ôi anh! Nhìn nick của anh viết bài em chợt nhớ ra là mình chưa gửi lời cảm ơn anh. Thành thật xin lỗi anh! Em là người giải 2 câu đố của anh bên mục giải trí đó anh nhớ không? Món quà anh dành tặng cho em thật ý nghĩa và càng ý nghĩ hơn khi em thấy hoàn cảnh của anh như vầy mà vẫn tận tâm vì mọi người, vẫn viết bài an ủi mọi người.
Anh ạ, khoảng cách địa lý ngăn cách mọi người nhưng không ngăn được tình cảm anh nhỉ? Xin chuyển đến anh ngàn lời cảm ơn vì món quà cũng như tấm lòng anh dành cho em. Tấm lòng em xin nhận còn quà tặng xin cho phép em được gửi tặng lại anh. Xin anh giữ nó như một kỷ niệm của tình anh em. Biết đâu…. mai mốt anh em mình có dịp hàn huyên cùng ngắm anh nhé!
Chúc anh nhiều nghị lực để vượt qua sóng gió cuộc đời!
Chúc ACE trên DĐ luôn đoàn kết để cùng nhau tiến bộ!
Thân mến!

ngoc_dung

Moderator
Gửi anh Văn!
Cho phép tôi có vài lời cùng anh, mấy hôm nay tôi có nhiều tâm sự, trong lòng bất an cũng định có vài dòng trải lòng để lấy lại thăng bằng. Thực sự không có ý gì lại càng không muốn làm anh buồn. Tôi nghĩ anh và tôi đều vì cái chung, cùng mong muốn cho dđ này tốt đẹp hơn, cùng một mục đích thì trước sau gì anh và tôi cũng sẽ gặp nhau thôi. Mà có sự trao đổi này tôi cũng phần nào hiểu anh hơn. Nhưng có cái này tôi không thể đồng ý với anh được đó là sự thoái lui của anh, tôi sai anh mắng, khi tôi chưa hiểu hết anh thì cho tôi có ý kiến. Anh em trên này cũng nên vậy đừng để bụng làm gì có thế thì chúng ta mới ngày càng hiểu và gắn bó với nhau hơn. Tôi với anh cùng tuổi nên nếu anh mở lòng thì có vấn đề gì hoặc lúc vui buồn tôi sẽ điện thoại tâm sự cùng anh.
thôi khuya rồi chúc anh ngủ ngon!

TeacherXQ

Thành viên
Chào bạn ngoc_dung,chào các bạn
Chuyện cây chết của bạn mình xin chia buồn vậy.
Quay lại chuyện thứ hai-DIỄN ĐÀN
Xin thưa cùng bạn ngoc_dung và các bạn,vấn đề lí do thu phí thành viên bán hàng mang tính thường xuyên đã được xin ý kiến thành viên và cơ bản đã được sự đồng ý(ít nhất là tại những bài viết trên diễn đàn nầy).Do đó,chuyện áp dụng xem như không bàn cãi.
Tuy vậy,diễn đàn vẫn tạo cơ hội cho những anh em thành viên không chuyên,lâu lâu mới giao lưu vài cây cho vui như tôi đã có lần trình bày.Thì ngày mai,02/09/2010, diễn đàn bắt đầu mở cửa chợ phiên miễn phí đến hết ngày 04/09/2010 cho mọi người tham gia mua bán,và bắt đầu từ đây,vào chủ nhật hàng tuần,chợ phiên sẽ mở cửa miễn phí cả ngày để phục vụ anh em.Như vậy các bạn thấy thế nào?
Chuyện một vài thành viên diễn đàn,cụ thể là 3dy và Mr Trí thông báo rằng sẽ rời bỏ diễn đàn,nhưng các bạn hãy khoan nặng lời với chúng tôi,đặc biệt là cá nhân tôi,cái gì nó cũng có lí do của nó.Xin thưa với các bạn,bất luận là ai,kể cả khi 3dy và Mr Trí là em ruột của tôi đi nữa,khi tham gia diễn đàn cũng bắt buộc phải bình đẳng như nhau.Có như vậy mọi người mới cảm thấy nơi đây không hề thiên vị,bao che hoặc trù dập ai.Tôi cũng đã từng tham gia nhiều diễn đàn và tôi thật sự ngao ngán cái cảnh mấy ông BQT bao che cho nhau, bao che cho bạn bè thân thuộc,trong khi đó lại hành xử rất nặng nề với thành viên.
Thà tôi mua hẳn cho các chú ấy tài khoản VIP nếu các chú ấy thật sự khó khăn về tài chính,cùng anh em mua bán chứ không thể chấp nhận cái kiểu không tôn trọng ý kiến của mọi người.Nếu cứ để các chú ấy tự do nói và làm theo ý mình,tất nhiên sẽ có người tiếp tục bước theo,liệu lúc ấy các bạn sẽ thấy như thế nào,BQT sẽ phải xử lí như thế nào để ổn định diễn đàn.Khi diễn đàn náo loạn,các bạn sẽ phải làm gì?BQT sẽ phải làm gì?
Thế nhưng,với trường hợp của 3dy và Mr Trí,cá nhân tôi cũng đã rất cân nhắc và cũng chỉ nhắc nhở,chứ thật ra,nếu xét theo sự vi phạm(spam hàng loạt,thách thức BQT,chỉ trích người khác vô căn cứ,dùng khẩu ngữ năng nề) thì tôi đã ban nick rồi.
Xin thưa với bạn ngoc_dung rằng,tôi không phải là kẻ ăn không ngồi rồi,tôi cũng phải làm việc rất vất vả để kiếm sống và tôi còn phải lo cho con nhỏ,bố mẹ già(con tôi mới 8tuổi, bố mẹ tôi đã ngoài tuổi 80 đang sống với sự chăm lo của tôi),nhưng vì trách nhiệm tham gia quản lí cùng anh em BQT nên buộc lòng tôi phải online,chứ tôi không phải thuộc loại người như những dòng bạn viết mà tôi đã bôi đỏ trên trích dẫn kia đâu.Tham gia diễn đàn là hoàn toàn không công,cá nhân tôi chẳng thu bất cứ một thứ lợi ích kinh tế nào từ diễn đàn,không tham gia mua bán cây,không cò lái gì cả,chỉ tính sơ tiền điện thoại mỗi tháng mà tôi gọi cho anh em để chia xẻ tâm sự khi có ai đó có chuyện buồn,hướng dẫn trực tiếp cách đăng bài vở,hình ảnh,gọi điện để thông báo cho anh em khi anh em tham gia đóng góp cho diễn đàn,cước có tháng đã lên đến 3triệu đồng.Tôi nói như vậy để bạn hiểu rằng,tôi tham gia diễn đàn là vì mọi người,mong muốn có một sân chơi công bằng,bình đẳng với tất cả thành viên,chứ tuyệt nhiên tôi chẳng có bất cứ một đặc quyền,đặc lợi gì cả,kể cả đánh bóng cho hình ảnh cá nhân cũng không hề có vì nick name Văn kia chẳng là tên thật của tôi,nếu có dịp bạn đến quê tôi,hỏi xem thằng Văn là SMod diễn đàn nầy có ai biết đó là thằng chó chết nào không?
Tôi thật sự mệt mỏi và rất buồn khi các bạn nhìn tôi với ánh mắt như vậy,tôi ngao ngán quá rồi các bạn à.Hiện tôi cũng đã hơi nhiều tuổi,có lẽ ngày tôi rời bỏ chiếc máy tính(vì thị lực đã sút giảm,thức khuya quá nhiều làm ảnh hưởng sức khỏe,làm việc quá sức để kiếm sống) sẽ không còn xa nữa.Việc đó đồng nghĩa với cái nick Văn sẽ vĩnh viễn không còn tồn tại trên diễn đàn nầy.
Vài dòng tâm sự buồn.
Văn
A ạ e cũng thường xuyên lên mạng và cũng theo dõi diễn biến mọi việc từ đầu. Theo e thấy cũng chỉ vì những sai sót nhỏ mà cuối cùng tạo thành sóng gió trên diễn đàn. Mọi người mỗi người một ý. Từ việc nhắc nhở dăn đe cuối cùng thì đã có ng phải ra đi. Điều này làm các anh e trên diễn đàn rất buồn nên anh Dũng mới lập topic này cũng hợp ý của nhiều anh e. chi sai ở chỗ là có một số câu từ khi nói về cách xử lý của a, dễ làm ng ta tự ái. Em biết khi quản lý một tập thể, đặc biệt là một tập thể mà chẳng ai biết mặt ai gắn bó với nhau chỉ vì cùng chung một đam mê, nên gần như mọi trách nhiệm và nghĩa vụ đều phó mặc cho BQT cái này anh cũng phải thông cảm cho anh e vì ngoài BQT ra bọn em biết kêu ai. Sự việc vừa qua ta ko nên bàn đến nữa cái gì đã qua nên cho qua đi xem đó là một bài học cho các ae cũng như ban quản tri để cùng nhau xây dựng diễn đàn. Việc thg phạt e thấy BQT nên ghi rõ ràng trong nội quy khi ra nhập diễn đàn chứ ko nên tùy tiện phạt khóa nick bao nhiêu ngày thì khóa tùy tâm trạng của BQT đc làm anh e thấy BQT hơi độc đoán như vậy sau này sẽ ko ai dám góp ý xây dựng mà nếu có thì cũng đằng nào mình cũng biến nói cho sướng mồm , và từ việc này các anh e khác cũng nên tôn trọng BQT. Tóm lại đều là anh e cả mọi khi nói nên thận trọng một chút để ko làm ảnh hg đến mọi ng và chính mình......Hic sorry nếu em có hơi quá lời hichic[-O<[-O<[-O<[-O<
cầu trời cho e đc bình yên!!!!!!!:">:">:">:">

nhắc tới chuyện tiền bạc(thu phí mua bán) trong BQT cũng đã cân nhắc nhiều về việc sẽ có nhiều ý kiến trái chiều.nhưng mong các bạn(anh,chị,bác...) hiểu giùm với BQT là những TV nào có nhu cầu trao đổi cây cối (trong đó có mình,cũng hay đăng bán.nhưng mình vẫn đăng kí và nộp phí)
thì số tiền(phí đăng kí của TV) chẳng chảy vào túi ai hết(BQT)
số tiền đó sẽ dành để trả tiền mà trang của mình vẫn ngày ngày được truy cập vô.chuyện đàn chủ vẫn bỏ tiền túi ra duy trì diễn đàn tới ngày thu phí thì ai cũng biết.
còn khi thu phí sẽ ảnh hưởng tới mọi thành viên có nhu cầu rao bán và trao đổi cây.khi đã được nhiều thành viên thông qua thì anh em thành viên nên vui lên.mấy ngày nay nghe nhiều chiều dư luận(trên diễn đàn) có 1 vài ý kiến trái chiều....từ đó kéo theo 1 số TV Tân rất buồn.
họ chỉ nghĩ được cho họ.chẳng nghĩ được cho ai ngoài họ hết.trong khi nếu Tân không tham gia và bỏ diễn đàn thì mỗi tháng Tân sẽ tiết kiệm dc 250k.mặc dù chỉ bằng tiền cafe của vài anh em trên diễn đàn thôi.nhưng đó cũng là khoản mà Tân cũng phải suy nghĩ.đâu có ai free cho Tân cái khoản đó đâu.rồi cũng như anh Văn nói hàng ngày còn người này người kia hỏi chuyện diễn đàn,tư vấn...ngay cả bây giờ khoảng 22h50' vợ kêu anh ngủ đi khuya rồi(với nhà quê dưới Tân là khuya rồi các bác đừng so sánh dưới xì phố) Tân vẫn ngồi gõ những tâm sự của mình,và mong rằng anh em hiểu 1 chút thôi.
chốt lại khi đưa ra thu phí BQT đã cân nhắc rất nhiều.các TV cũng phải hiểu rằng tiền thu phí của anh em có được sẽ dùng để duy trì diễn đàn để mọi TV và BQT vẫn duy trì được sân chơi này cho cả nhà.
còn ai nghĩ rằng đưa vô thu phí thì đàn chủ và BQT sẽ có dc 1 mối lợi "TO" thì nên coi lại trình độ toán học của mình.
nếu như muốn thu lợi.với 30.000 TV tại sao không đăng quảng cáo để mỗi tháng kiếm vài chục....
mà phải bắt anh em TV có mua bán đóng góp.
mỗi khi được đọc những bài về bất mãn của các TV khi đưa ra thu phí.là mỗi lần áp lực đều dồn lên "BQT anh em chúng tôi"
ước gì chúng tôi có thể đáp ứng được tất cả các bạn.

ngày buồn
LENGOCTAN

ngoc_dung

Moderator
Chuyện các bạn bỏ diển đàn thì theo tôi bạn an tâm đi, anh em quản trị chúng tôi không tư thù tư lợi gì đâu, chỉ cần thời gian là các bạn các em đó sẽ hiểu. Cần phải giử lề luật cho diển đàn chứ bạn
Xin các bạn hảy suy nghỉ theo hướng tích cực hơn rằng thành viên VIP là thành viên đã đóng góp duy trì diển đàn
Bạn gửi hình 2 cây của bạn vừa bị chết lúc mới mua xem, có thể tôi, 3B và anh em trong này cứu nó sống lại được đó.
cảm ơn anh, ngày mai em sẽ chụp ảnh đưa lên nhờ mấy anh, mong anh em cứu nó. Thực ra cây này là của người bạn tặng giờ nó chết chẳng biết ăn nói sao đây.

tbmgroup

Thành viên
cảm ơn anh, ngày mai em sẽ chụp ảnh đưa lên nhờ mấy anh, mong anh em cứu nó. Thực ra cây này là của người bạn tặng giờ nó chết chẳng biết ăn nói sao đây.

huynh ak!
theo đệ tất cả là do cái duyên cả thôi.
có nhiều cái đâu phải mình cứ nắm thật chắc là giữ được nó đâu..........
cái quan trọng không phải "nó là cái gì?"
mà theo đệ cái quan trọng là:"tình cảm mình dành cho nó như thế nào"
trên đời " đến và đi" nó là lẽ thường rồi!
ta hãy suy nghĩ giản đơn cho dễ sống huynh ạk
@};-@};-@};-@};-@};-@};-

bonsaithuduc

Thành viên Mua Bán
Ai cũng có chung cái nghiệp tưới nước cây thì phải "để ý" nhau lắm chứ, cứ hãy bước ra đường và thử cố tìm xem có ai có chung niềm đam mê này không ? Rất khó tìm đấy nhưng chúng ta hãy vì cái chung "khó tìm này" mà tự uốn nắn ít nhiều theo khuôn khổ nhằm diển đàn ta ngày một ổn định hơn.

ngoc_dung

Moderator
nhắc tới chuyện tiền bạc(thu phí mua bán) trong BQT cũng đã cân nhắc nhiều về việc sẽ có nhiều ý kiến trái chiều.nhưng mong các bạn(anh,chị,bác...) hiểu giùm với BQT là những TV nào có nhu cầu trao đổi cây cối (trong đó có mình,cũng hay đăng bán.nhưng mình vẫn đăng kí và nộp phí)
thì số tiền(phí đăng kí của TV) chẳng chảy vào túi ai hết(BQT)
số tiền đó sẽ dành để trả tiền mà trang của mình vẫn ngày ngày được truy cập vô.chuyện đàn chủ vẫn bỏ tiền túi ra duy trì diễn đàn tới ngày thu phí thì ai cũng biết.
còn khi thu phí sẽ ảnh hưởng tới mọi thành viên có nhu cầu rao bán và trao đổi cây.khi đã được nhiều thành viên thông qua thì anh em thành viên nên vui lên.mấy ngày nay nghe nhiều chiều dư luận(trên diễn đàn) có 1 vài ý kiến trái chiều....từ đó kéo theo 1 số TV Tân rất buồn.
họ chỉ nghĩ được cho họ.chẳng nghĩ được cho ai ngoài họ hết.trong khi nếu Tân không tham gia và bỏ diễn đàn thì mỗi tháng Tân sẽ tiết kiệm dc 250k.mặc dù chỉ bằng tiền cafe của vài anh em trên diễn đàn thôi.nhưng đó cũng là khoản mà Tân cũng phải suy nghĩ.đâu có ai free cho Tân cái khoản đó đâu.rồi cũng như anh Văn nói hàng ngày còn người này người kia hỏi chuyện diễn đàn,tư vấn...ngay cả bây giờ khoảng 22h50' vợ kêu anh ngủ đi khuya rồi(với nhà quê dưới Tân là khuya rồi các bác đừng so sánh dưới xì phố) Tân vẫn ngồi gõ những tâm sự của mình,và mong rằng anh em hiểu 1 chút thôi.
chốt lại khi đưa ra thu phí BQT đã cân nhắc rất nhiều.các TV cũng phải hiểu rằng tiền thu phí của anh em có được sẽ dùng để duy trì diễn đàn để mọi TV và BQT vẫn duy trì được sân chơi này cho cả nhà.
còn ai nghĩ rằng đưa vô thu phí thì đàn chủ và BQT sẽ có dc 1 mối lợi "TO" thì nên coi lại trình độ toán học của mình.
nếu như muốn thu lợi.với 30.000 TV tại sao không đăng quảng cáo để mỗi tháng kiếm vài chục....
mà phải bắt anh em TV có mua bán đóng góp.
mỗi khi được đọc những bài về bất mãn của các TV khi đưa ra thu phí.là mỗi lần áp lực đều dồn lên "BQT anh em chúng tôi"
ước gì chúng tôi có thể đáp ứng được tất cả các bạn.

ngày buồn
LENGOCTAN
Riêng chuyện thu phí trên dđ thì tôi rất thông anh Tân ạ, và nhất là cái tâm của anh tôi cũng rất hiểu, tôi còn biết về anh nhiều hơn anh tưởng đấy. Từ hôm anh Tuấn maivinhhy ra Hà nội anh em thường gặp nhau và anh Tuấn có nói về anh, qua đó tôi thực sự cảm phục anh.
Anh Tân à, không có anh em nào nghĩ các anh tư túi gì đâu, đừng nghĩ vậy mà oan cho anh em.

ngoc_dung

Moderator
buồn quá, buồn quá buồn quá đi mất, đúng là mình thật sự buồn và thấy có trách nhiệm hơn đồi với tất cả các thành viên trên diễn đàn, cám ơn tất cả những đóng góp những ý kiến rất chân tình của anh em, đã là nhà chung thì một người đau mấy người còn lại cũng vui gì nhưng nếu có thể mình cứ trải lòng đi, không ít thì nhiều chúng ta sẽ nhận được được sự chia sẽ từ những người đồng cảm, không cần nhiều lắm , chỉ một vài người hiểu ta thôi thì cũng thấy nhẹ nhàng lắm rồi, à bạn ngoc dung ơi cho mình hỏi bạn thích cây gì vậy?
Chỉ mấy lời của bạn mà tôi thấy nhẹ lòng.......... đúng bạn ạ, không cần nhiều lắm, chỉ một vài người hiểu ta thôi.
Còn cây ư, tôi thích cây gì bây giờ nhỉ, có lẽ chưa Tuấn à. Cây của bạn đẹp lắm khi nào có thêm nhiều kinh nhiệm tôi sẽ nhờ bạn nhé, Rất cảm ơn bạn.

sonlamtn

Thành viên
Nguyên nhân thì rất dở hơi, cây dưới thấp thì bà già mỗi lần thông cống lại lấy bùn đắp vào gốc ',''cho tốt cây' khi xuống thì gốc và rễ nó cứ mục ra mà lá thì vẫn tươi nguyên mới lạ chứ. Cây ở cao hơn thì ông già cho vào gốc cả đống phân chim, nhìn lá nó cứ héo rũ ra, tiếc quá các bác ạ. Bực nữa là khi thấy cái mẹt em cả đôi cứ cười phớ lớ anh xem chúng tôi chăm cây cho anh hết ý chưa. Chán chẳng buồn chết, đúng là phải phong cho cả đôi là dũng sỹ diệt cây mất.

Hai cụm từ này không biết bạn viết về ai? Nếu là bậc song thân thì chưa được.

sonlamtn

Thành viên

Tôi viết lên những dòng chua chát nầy cốt là để trải lòng mình cho anh em hiểu tôi hơn.

Chào Bác Văn: Sống trong đời sống cần có một tấm lòng! ( lòng không có dòng chua chát). Chúc Bác luôn khoẻ.=D>=D>=D>

lehoaian

Thành viên tích cực
thật là nhiều chuyện buồn, cái gì cũng từ tiền mà ra, thôi anh à dù gì đi nữa thì anh cũng nên giữ mình, làm gì thì làm mình cảm thấy không hổ thẹn là được, đời là vậy nhiều khi tiền nó làm đổi trắng thay đen, thay đổi cả những mối quan hệ ruột rà bằng hữu, chỉ khi người ta gần chết người ta mới nhận ra đâu là cái quý nhất anh à. chúc anh thêm nhiều nghị lực để vượt qua khó khăn với những gì đang diễn ra đối với anh dù có như thế nào đi chăng nữa

cho phép mình dịch bài thơ của anh dungkhiem sang chữ Việt
to bạn ngọc dũng
cây chết là chuyện bình thường
cây còn sống đó phải thương cho nhiều
to anh Văn
khổ thay khi phải cầm cân
quang minh chính đại bao lần đắn đo
vì chung anh nghĩ phải lo
riêng tư chẳng có phải lo suốt ngày
lại còn lắm tiếng mỉa mai
chỉ vì cây cảnh tương lai sau này
to các bạn
người buồn cảnh có vui đâu bao giờ, hãy nhìn đời bằng đôi mắt cảm thông
Ôi anh! Nhìn nick của anh viết bài em chợt nhớ ra là mình chưa gửi lời cảm ơn anh. Thành thật xin lỗi anh! Em là người giải 2 câu đố của anh bên mục giải trí đó anh nhớ không? Món quà anh dành tặng cho em thật ý nghĩa và càng ý nghĩ hơn khi em thấy hoàn cảnh của anh như vầy mà vẫn tận tâm vì mọi người, vẫn viết bài an ủi mọi người.
Anh ạ, khoảng cách địa lý ngăn cách mọi người nhưng không ngăn được tình cảm anh nhỉ? Xin chuyển đến anh ngàn lời cảm ơn vì món quà cũng như tấm lòng anh dành cho em. Tấm lòng em xin nhận còn quà tặng xin cho phép em được gửi tặng lại anh. Xin anh giữ nó như một kỷ niệm của tình anh em. Biết đâu…. mai mốt anh em mình có dịp hàn huyên cùng ngắm anh nhé!
Chúc anh nhiều nghị lực để vượt qua sóng gió cuộc đời!
Chúc ACE trên DĐ luôn đoàn kết để cùng nhau tiến bộ!
Thân mến!

xin cám ơn sự chia sẽ của các bạn!.. rất thật lòng! rất mong ngày đứng trước phiên tòa mình sẽ nhận được nhiều tin nhắn động viên đễ mình thật bình tĩnh...thật sáng suốt .

Văn

Thành viên tích cực
Gửi anh Văn!
Cho phép tôi có vài lời cùng anh, mấy hôm nay tôi có nhiều tâm sự, trong lòng bất an cũng định có vài dòng trải lòng để lấy lại thăng bằng. Thực sự không có ý gì lại càng không muốn làm anh buồn. Tôi nghĩ anh và tôi đều vì cái chung, cùng mong muốn cho dđ này tốt đẹp hơn, cùng một mục đích thì trước sau gì anh và tôi cũng sẽ gặp nhau thôi. Mà có sự trao đổi này tôi cũng phần nào hiểu anh hơn. Nhưng có cái này tôi không thể đồng ý với anh được đó là sự thoái lui của anh, tôi sai anh mắng, khi tôi chưa hiểu hết anh thì cho tôi có ý kiến. Anh em trên này cũng nên vậy đừng để bụng làm gì có thế thì chúng ta mới ngày càng hiểu và gắn bó với nhau hơn. Tôi với anh cùng tuổi nên nếu anh mở lòng thì có vấn đề gì hoặc lúc vui buồn tôi sẽ điện thoại tâm sự cùng anh.
thôi khuya rồi chúc anh ngủ ngon!
Cảm ơn bạn đã có lời,tôi luôn tôn trọng ý kiến của mọi người,hồi nào tới giờ tôi chưa hề cấm cản và cũng không có quyền cấm cản ý kiến của anh em bạn à.Với mong muốn diễn đàn ngày càng phát triển và ổn định,cá nhân tôi rất trân trọng những ý kiến đóng góp của anh em.