Cây từ đá gỡ ra .

tranhoan-PT

Thành viên tích cực
Mình có cây cho ôm viên đá , chiều nay gỡ trồng đất , liệu có đẹp hơn ko AE góp ý nhé .

phamvanthang

Thành viên tích cực
Theo lối bonsai.thằng trên lai xuống cắn thằng dưới.ấn tượng bác ạ.loại nàybaud phải làm dầy chi dăm

tranhoan-PT

Thành viên tích cực
cây đẹp lắm. cây số 1 bác cho ôm đá bao lâu zậy
cảm ơn em , cây ghép được hơn 2 năm em ạ .
==================================
Theo lối bonsai.thằng trên lai xuống cắn thằng dưới.ấn tượng bác ạ.loại nàybaud phải làm dầy chi dăm
Ổn định xong anh sẽ làm răm , thak em nhiều .
Để đá sau này đẹp hơn .
Cũng vv , xong thấy hòn đá ko đẹp lắm nên gỡ ra , cảm ơn nhiều .

tranhoan-PT

Thành viên tích cực
Ra riêng bó lại vào đá vẫn kịp. Dùng máy cắt làm rãnh cho rễ chạy luôn anh hoàn ạ.
Có nên vậy ko nhỉ , còn anh nghĩ ghép lần sau sẽ khá hơn nhiều , chọn viên đá thích hợp hơn , nên mình muốn tham gia của nhiều người . '' có nên ghép đá lại hay để nguyên vậy '' .

TapBonsai

Thành viên tích cực
Theo TBS thì viên đá trước không hợp và không đẹp nên gỡ ra là phải. Cây có bệ và thân thích hợp với việc ghép đá nên ghép đá lại tranhoan-PT ạ.

phamvanthang

Thành viên tích cực
theo em là để nguyên vậy.vì cây này đã cắt giật,chỉ phát triển to ra từ chỗ vết cắt tới ngọn.anh đưa lại vào đá thì phải chăm mạnh bộ rễ mới nhuyễn dẫn đến cây sẽ bị phù.vì thế giờ làm cây ôm đá ở quê em giờ người ta làm cây non,khi nào được bộ rễ rồi mới cắt.đáy là kinh nghiệm ở quê em bác ạ

Dị Thảo

Thành viên
theo em là để nguyên vậy.vì cây này đã cắt giật,chỉ phát triển to ra từ chỗ vết cắt tới ngọn.anh đưa lại vào đá thì phải chăm mạnh bộ rễ mới nhuyễn dẫn đến cây sẽ bị phù.vì thế giờ làm cây ôm đá ở quê em giờ người ta làm cây non,khi nào được bộ rễ rồi mới cắt.đáy là kinh nghiệm ở quê em bác ạ
Với cách này thì phải chon hòn đá thật đẹp rồi ký mới được. Cây này bo lại vào đá hay hơn.

tranbac

Thành viên tích cực
Hòn đá đứng rất đẹp. Để cây ôm sau này đẹp hơn đó anh. Gở ra nhìn cây chán lắm :D

canhnghean

Thành viên tích cực
đẹp hơn nhiều nhưng sao bác lại không cho ôm đá nữa, để nó đẹp tự nhiên hơn nhiều chứ

Đỗ Mến

Thành viên
Gỡ ra như vậy thì nhanh chơi được, nhưng cây sẽ không có thay đổi gì. Để nguyên ôm đá nuôi sau này sẽ tương lai hơn

tranhoan-PT

Thành viên tích cực
Theo TBS thì viên đá trước không hợp và không đẹp nên gỡ ra là phải. Cây có bệ và thân thích hợp với việc ghép đá nên ghép đá lại tranhoan-PT ạ.
Vâng em cảm ơn bác đã góp ý .
Gửi xuống Hải Phòng em...tư vấn cho anh Hoàn ơi!:">
Hôm nào anh đóng thùng gửi xuống nhé .

tranhoan-PT

Thành viên tích cực
Với cách này thì phải chon hòn đá thật đẹp rồi ký mới được. Cây này bo lại vào đá hay hơn.
Cây này anh đã kì công ghép , để rễ tự bò vào đá , Sau thấy có điều viên đá ko đẹp , mà đã phải gỡ ra . Hiện nay đang vv nên ghép lại hay để nguyên , để nguyên cây cũng có cái đẹp riêng , phơi được toàn bộ hình thể của cây , còn ghép lại cũng ko có gì đáng ngại lắm . Điều quan trọng là vấn đề NT . Cảm ơn AE nhiều .

cay na la cay gi van ban
Cây sanh mà bạn .

tranhoan-PT

Thành viên tích cực
Hòn đá đứng rất đẹp. Để cây ôm sau này đẹp hơn đó anh. Gở ra nhìn cây chán lắm :D
đẹp hơn nhiều nhưng sao bác lại không cho ôm đá nữa, để nó đẹp tự nhiên hơn nhiều chứ
Gỡ ra như vậy thì nhanh chơi được, nhưng cây sẽ không có thay đổi gì. Để nguyên ôm đá nuôi sau này sẽ tương lai hơn
phí quá bác ạ, để đá án tượng hơn nhiều chứ, gép vô đi bác.
Cảm ơn AE nhiều đã ghé thăm và góp ý .