Cây Sanh toàn tập

Mê BonSai

Thành viên tích cực
Miền Trung rất nhiều giống Sanh nầy,lá đẹp,da cây sần sùi và mắc lá rất dày
Cảm ơn anh, hôm nay hỏi anh " thợ cây" ở đây anh ý đọc tên laoị mà em chắc chắn ko phải nên quyết định chụp lại hình để về hỏi anh em nhà mình hihihi.... ok vậy là em biết thêm đc một loại sanh miền trung, đợt này em thấy khá nhiều cây từ khu bình định ra bắc, anh có bán nhiều cây chưa :)

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Chào anh Văn và mọi người. Hôm nay em mới có thời gian đọc lại topic niày nhiều nhiều. Không tiện trích dẫn lại nhưng em xin có một đính trính như sau.
Về tính chia sẻ của người miền bắc không phải là thấp mà là do đặc thù bởi lối làm cây miền Bắc nên chia sẻ qua hình ảnh là không dễ dàng chút nào. Lý do là vì cây cảnh miền bắc lối làm được thể hiện trong không gian đa chiều. Rất chú trọng đến việc phô diễn tay cành và sự sắp xếp mảng khối. không dùng nhiều tay nhưng vẫn thể hiện được sự cổ thụ, có đủ chiều sâu, tuy thưa thoáng nhưng ấm áp. Thời gian tới em xin cố gắng làm cách nào để chia xẻ cách làm cây theo lối Bắc. Cố gắng sưu tầm hình ảnh về cách làm chi dăm và ngọn.

tien0201

Thành viên mới
Chào các bác!
em mớí vào nghề, và có ý định trồng cây sanh. nhưng sanh có nhiều loại, nên chọn những giống nào? ở đâu cung cấp cây giống?
đặc điểm phân biệt các giống Sanh?...
Sanh Nam Điền khác Sanh Nam Định ở điểm nào?
Mong các bác chỉ bảo thêm!
Cảm ơn các bác rất nhiều!

Văn

Thành viên tích cực
Cảm ơn anh, hôm nay hỏi anh " thợ cây" ở đây anh ý đọc tên laoị mà em chắc chắn ko phải nên quyết định chụp lại hình để về hỏi anh em nhà mình hihihi.... ok vậy là em biết thêm đc một loại sanh miền trung, đợt này em thấy khá nhiều cây từ khu bình định ra bắc, anh có bán nhiều cây chưa :)
Hiện tại Sanh Miền Trung đang được di chuyển về phía Bắc rất nhiều,có thể nói những cây có giá trị cao hầu hết đã ra đi từ trước,những cây giá trị cao về ngân lượng còn hiện diện thì thuộc sở hữu của những Đại gia,đang yên vị bên trong những khu biệt thự có tường cao,cổng kín.
Anh cũng bán lai rai những cây nhỏ nhỏ kiếm tiền xài thôi em.;)

Văn

Thành viên tích cực
Chào anh Văn và mọi người. Hôm nay em mới có thời gian đọc lại topic niày nhiều nhiều. Không tiện trích dẫn lại nhưng em xin có một đính trính như sau.
Về tính chia sẻ của người miền bắc không phải là thấp mà là do đặc thù bởi lối làm cây miền Bắc nên chia sẻ qua hình ảnh là không dễ dàng chút nào. Lý do là vì cây cảnh miền bắc lối làm được thể hiện trong không gian đa chiều. Rất chú trọng đến việc phô diễn tay cành và sự sắp xếp mảng khối. không dùng nhiều tay nhưng vẫn thể hiện được sự cổ thụ, có đủ chiều sâu, tuy thưa thoáng nhưng ấm áp. Thời gian tới em xin cố gắng làm cách nào để chia xẻ cách làm cây theo lối Bắc. Cố gắng sưu tầm hình ảnh về cách làm chi dăm và ngọn.
Cảm ơn em,hy vọng topic nầy sẽ sôi nổi khi mọi người tham gia chia xẻ nhiệt tình.
Hình ảnh chỉ mang tính minh hoạ từng chi tiết kĩ thuật mà em.

Văn

Thành viên tích cực
Chào các bác!
em mớí vào nghề, và có ý định trồng cây sanh. nhưng sanh có nhiều loại, nên chọn những giống nào? ở đâu cung cấp cây giống?
đặc điểm phân biệt các giống Sanh?...
Sanh Nam Điền khác Sanh Nam Định ở điểm nào?
Mong các bác chỉ bảo thêm!
Cảm ơn các bác rất nhiều!
Bạn mới vào nghề?
Thế thì cần đọc nhiều thật nhiều,xem nhiều thật nhiều rồi thì từ từ sẽ biết.
Câu hỏi của bạn mang tính chất chung chung nên thật khó trả lời

Thu HY

Thành viên
Tuỳ vào cây mà cân nhắc nên dùng thuốc kích rễ hay không.Riêng Văn không dùng.
Bác Văn.
Nhờ bác xử giúp vụ này với:
Tôi có anh bạn mua cây Sanh rất già, về rồi ký đá ngay (đã 28 ngày rồi).
Cách anh ta làm như sau: Cắt gần hết lá (99%). Cắt hầu hết rễ của thân chính (còn một số rễ phụ thôi). Cách làm ký đá này là sai hoàn toàn nhưng vì biết muộn nên tôi khg thể can thiệp thêm được gì. Cây đang để trong râm mát.
Hiện cây có mọc một số mầm (ít lắm) nhưng ra mầm nào (tay cành) được khoảng 10 ngày là mầm teo, lá úa rồi rụng. Một số mầm mọc gần thân, gốc thì còn lá (có thể sống).
Tôi đã xử lý giúp được 10 ngày: Phun thuốc kích lá, kích rễ nhưng chưa thấy triển vọng chút nào.
Vậy theo bác Văn và các bác: Cách khắc phục hiện trạng lúc này đối với cây trên.
Thân,

Văn

Thành viên tích cực
Bác Văn.
Nhờ bác xử giúp vụ này với:
Tôi có anh bạn mua cây Sanh rất già, về rồi ký đá ngay (đã 28 ngày rồi).
Cách anh ta làm như sau: Cắt gần hết lá (99%). Cắt hầu hết rễ của thân chính (còn một số rễ phụ thôi). Cách làm ký đá này là sai hoàn toàn nhưng vì biết muộn nên tôi khg thể can thiệp thêm được gì. Cây đang để trong râm mát.
Hiện cây có mọc một số mầm (ít lắm) nhưng ra mầm nào (tay cành) được khoảng 10 ngày là mầm teo, lá úa rồi rụng. Một số mầm mọc gần thân, gốc thì còn lá (có thể sống).
Tôi đã xử lý giúp được 10 ngày: Phun thuốc kích lá, kích rễ nhưng chưa thấy triển vọng chút nào.
Vậy theo bác: cách khắc phục hiện trạng lúc này đối với cây đó.
Thân,
Chào bạn
Bất cứ một việc làm nào với một sự việc gì cần tính toán kĩ trước khi quyết định,còn khi đã làm rồi và sự việc có nguy cơ thất bại thì sự cứu vãn chỉ là 50/50
Tuy vậy trong trường hợp nầy,tôi sẽ xử lí như sau
Xem vết cắt đầu rễ có bị thối hay không?Nếu thối cần cắt lại cho đến chỗ tươi và có nhựa chảy ra.
Dùng cát sạch phủ kín đầu rễ,dùng nilon đen trùm bên trên gốc và trùm kín đá,mép nilon chạm mặt nước trong chậu.
Dùng vòi phun sương phun liên tục 24/24 cho đến khi rễ non ra đến chạm nước,dùng lưới lan che mát bên trên.
Không nên dùng thuốc kích thích vì lúc nầy cây đang suy kiệt,không hấp thu được,dùng thuốc chỉ nhanh chết hơn.
Vài hình ảnh minh họa

Thu HY

Thành viên
Chào bạn
Bất cứ một việc làm nào với một sự việc gì cần tính toán kĩ trước khi quyết định,còn khi đã làm rồi và sự việc có nguy cơ thất bại thì sự cứu vãn chỉ là 50/50
Tuy vậy trong trường hợp nầy,tôi sẽ xử lí như sau
Xem vết cắt đầu rễ có bị thối hay không?Nếu thối cần cắt lại cho đến chỗ tươi và có nhựa chảy ra.
Dùng cát sạch phủ kín đầu rễ,dùng nilon đen trùm bên trên gốc và trùm kín đá,mép nilon chạm mặt nước trong chậu.
Dùng vòi phun sương phun liên tục 24/24 cho đến khi rễ non ra đến chạm nước,dùng lưới lan che mát bên trên.
Không nên dùng thuốc kích thích vì lúc nầy cây đang suy kiệt,không hấp thu được,dùng thuốc chỉ nhanh chết hơn.
Bác Văn.
Trường hợp này là lần đầu tôi cứu không thành công.
Cây trên, sau khi ký được 2 tuần tôi mới biết. Khi bỏ nilon ra tôi thấy rễ đen hết các đầu, đầu rễ mọc mấm mốc (có màng trắng như sương). Tôi đã cắt lại, bôi thuốc rễ rồi ủ kín bằng cát đen sạch.
Tuy nhiên đến nay vẫn chưa thấy mọc rễ, lá gì cả.
Theo tôi nguyên nhân làm cây bị vậy là chủ cây cắt rễ đi quá nhiều và sâu (Chỉ để lại ít rễ làm cây nghệ thuật). Đặc biệt nguyên nhân chính là do cắt tỉa, cắt trụi lá.
Hiện cây vẫn được tưới nước ngày 3-4 lần. Nguy cơ bỏ cành là nhìn thấy, còn sự sống chỉ 50/50.
Tất cả trông chờ vào may rủi vậy bác Văn à.
Rất cảm ơn bác.
Thân,

Văn

Thành viên tích cực
Bác Văn.
Trường hợp này là lần đầu tôi cứu không thành công.
Hì,xem ra cách xử lí của tôi và bác có điểm tương đồng nhỉ.
Xin nói thêm vì tại sao tôi không dùng thuốc kích thích
Với cây mới cắt rễ hoặc cành,sự hấp thu dinh dưỡng là rất kém,môi trường chăm sóc có ẩm độ rất cao.Thuốc kích thích phần lớn mang hàm lượng dinh dưỡng cao,trong môi trường và điều kiện như vậy,nấm bệnh rất dễ phát triển và tấn công cây trồng.(lưu ý rằng nấm cũng là thực vật và vì vậy,khi gặp dinh dưỡng cao càng phát triển nhanh hơn.)

Thu HY

Thành viên
Hì,xem ra cách xử lí của tôi và bác có điểm tương đồng nhỉ.
Xin nói thêm vì tại sao tôi không dùng thuốc kích thích
Với cây mới cắt rễ hoặc cành,sự hấp thu dinh dưỡng là rất kém,môi trường chăm sóc có ẩm độ rất cao.Thuốc kích thích phần lớn mang hàm lượng dinh dưỡng cao,trong môi trường và điều kiện như vậy,nấm bệnh rất dễ phát triển và tấn công cây trồng.(lưu ý rằng nấm cũng là thực vật và vì vậy,khi gặp dinh dưỡng cao càng phát triển nhanh hơn.)
Bác Văn.
Điều kiện để nấm phát triển là môi trường thuận lợi phải không bác.
Tôi ký đá cây có thể dùng thuốc rễ hay không tùy vào cây. Nhưng nếu bôi thuốc rễ (N3M) thì phải để rễ khô khoảng 1 ngày và cát ủ phải sạch và không nên phủ dày chỗ có rễ (chỗ nào phủ nhiều-dày cát rễ rất hay mọc nấm đặc biệt cát không sạch). Đặc biệt phải che cây, chỉ tưới nước ủ ấm ở lớp vải-bông mà thôi không tưới vào khu vực có rễ.
Cây này tôi cũng đã đưa ra tỷ lệ chết cho chủ cây là 70/30. Nhưng thực trong bụng tôi chắc là 50/50. Khi đăng bài tôi chắc tỷ lệ sống là 70/30 cơ đấy... Vẫn rất mong được sự tư vấn thêm từ tất cả các thành viên trên DĐ.
Tất cả vần còn ở phía trước các bác à. Có thể đây là giải pháp thử nghiệm.
Cảm ơn các bác nhiều.
Thân,

Văn

Thành viên tích cực
Hiện tại trong kho dữ liệu tại diễn đàn,vấn đề trồng cây sanh khá đầy đủ,tuy nhiên những vấn đề như lên đá cho cây sanh,cách nuôi rễ nhanh lớn khi lên đá,cách nuôi cành nhanh lớn,cách nuôi cây thả nước,cách cắt giật và tạo bông tán,chi dăm,cách nuôi những cây già thành phẩm vẫn xanh tốt mà không bị phá thế là những vấn đề khá phức tạp.
Rất mong sự chia xẻ của quí thành viên.
Chà,nêu ra vấn đề nhưng hầu như rất ít anh em chia xẻ nhỉ,thôi thì ta tiếp vậy.Biết tới đâu,viết tới đó các bạn nhé.
Phần tiếp theo là nuôi rễ và tay cành cho nhanh lớn.
Xin lưu ý các bạn đây chỉ là cách làm thực tế của Văn sau khi đã học hỏi từ nhiều nguồn và áp dụng thực tế vào cây tại vườn nhà,có thể sẽ chẳng là gì cả đối với các cao thủ làm cây,mong anh em thông cảm cho sự hiểu biết có giới hạn của Văn.
Đối với cây phôi hoặc bán thành phẩm
Thường thì sau khi lên đá 1 và nuôi nước 1 năm,lúc nầy cây sanh đã có hệ rễ tương đối bám đá ổn định, bắt đầu rút nước và nuôi đất,tùy theo vùng miền mà có chất trồng phù hợp,tuy vậy chất trồng cần thông thoáng và rút nước nhanh.Lúc nầy cây sanh bắt đầu bén rễ vào đất,sau 1 thời gian sống nước,khi tiếp xúc với đất trong chậu,cây sanh sẽ bén rễ rất nhanh.cần chăm sóc triệt để,tưới đủ nước cho cây mỗi ngày,định kỳ hàng tuần tưới phân cho cây,phun thuốc trị bọ trĩ mỗi khi thấy sanh ra lá non,định kì 6 tháng 1 lần rắc basudin hay Furadan vào chậu cây để diệt trừ các loại côn trùng cán phá rễ.
Với cách chăm sóc như vậy,sau 1 năm những chiếc rễ có thể lớn từ ban đầu bằng cây tăm sau 1 năm lên đến ngón tay cái.Để tránh tình trạng rễ phát triển nhanh và nhả khỏi đá,những chỗ lõm của đá có rễ ăn vào cần tìm cách ép lại bằng đinh,vít hay dây buộc.
Vài hình ảnh minh họa
Rễ sanh kí đá sau 1 năm nuôi đất

Song song với rễ phình to ra thì tay cành cây Sanh cũng phát triển nhanh,nếu là cây phôi,cần dùng kẽm nhôm đủ lực để định vị cành,sau đó thả sổng để cây nhanh phát,không nên cắt hoặc vặn quá nhiều sẽ ảnh hưởng đến sự phát triển của rễ và cả tay cành.Sau 1 năm nuôi đất,cành có thể có đường kính từ 2 đến 3cm.lúc đó tiến hành cắt dật là vừa.

Đến đây đã mất 2 năm rồi các bạn nhỉ,thế thì phải chờ đến năm 2013 mới viết tiếp được,khà khà.

Đối với cây đã thành phẩm về tay cành,lúc nầy chỉ cần nuôi lớn hệ rễ và làm dày chi dăm,để hệ hễ lớn và chi dăm phát triển bình thường,đây là vấn đề tưởng chừng đơn giản nhưng khá phức tạp,Văn sẽ đề cập vấn đề nầy sau.
Mời các bạn tiếp tục chia xẻ,trân trọng cảm ơn!

Mê BonSai

Thành viên tích cực
Anh em xem giúp thật kỹ và đánh giá mốc trên thân cây sanh này nhé, hình chụp chi tiết :D

Văn

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Cây Sanh toàn tập

Anh em xem giúp thật kỹ và đánh giá mốc trên thân cây sanh này nhé, hình chụp chi tiết :D
Đã xem kĩ và chú muốn đánh giá thế nào?Mốc?Bệnh à?
Tôi nhận thấy đây là địa y bám trên gốc sanh của chú,không phải nấm mốc gây bệnh.
Cây rất già đó chú.

Mê BonSai

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Re: Cây Sanh toàn tập

Tôi nhận thấy đây là địa y bám trên gốc sanh của chú,không phải nấm mốc gây bệnh.
Cây rất già đó chú.
Em đang băn khoăn anh ơi, vì nó ko phát triển đồng đều trên thân cây mà thấy xuất hiện nhiều ở mặt trên của thân, lốm đốm ở rễ và rất thưa trên các chi... em ko phải là người chủ cây đầu tiên nên đang băn khoăn, cây này có nguồn gốc từ nhà 1 người già trong làng... Đa số ý kiến cho rằng đó là mốc tự nhiên nhưng lại có ý kiến cho đó là mốc nhân tạo, mặc dù nhìn tổng thể cây khá già. em cũng muốn có đánh giá khách quan hơn trước khi định giá nó.
Cảm ơn đại ca :)

Thu HY

Thành viên
Trả lời: Re: Cây Sanh toàn tập

Những "bông hoa" thật tuyệt phải không các bác.
Cho hỏi bác Mêbonsai: Bác đã phải đợi bao lâu để được chiêm ngưỡng những bông hoa này. Hì...

Thu HY

Thành viên
Cây rất già đó chú.
Em đang băn khoăn anh ơi, vì nó ko phát triển đồng đều trên thân cây mà thấy xuất hiện nhiều ở mặt trên của thân, lốm đốm ở rễ và rất thưa trên các chi... em ko phải là người chủ cây đầu tiên nên đang băn khoăn, cây này có nguồn gốc từ nhà 1 người già trong làng... Đa số ý kiến cho rằng đó là mốc tự nhiên nhưng lại có ý kiến cho đó là mốc nhân tạo, mặc dù nhìn tổng thể cây khá già. em cũng muốn có đánh giá khách quan hơn trước khi định giá nó.
Đây chính xác là địa y đó Mêbonsai. Đúng như lời bác Văn đã nhận xét.
Cây này rất già là đằng khác kia.
Nếu cây thuộc sở hữu của bạn thì xin được chúc mừng.

Văn

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Trả lời: Re: Cây Sanh toàn tập

Địa y ngoài thiên nhiên cũng không phát triển đồng đều đâu chú,những cây cực kỳ già mới có địa y bám.
Cho dù thiên nhiên tạo hay nhân tạo cũng đáng quí rồi,thật tình tôi chưa thấy ai làm được Địa y nhân tạo cả

Mê BonSai

Thành viên tích cực
Những "bông hoa" thật tuyệt phải không các bác.
Cho hỏi bác Mêbonsai: Bác đã phải đợi bao lâu để được chiêm ngưỡng những bông hoa này. Hì...
Đây chính xác là địa y đó Mêbonsai. Đúng như lời bác Văn đã nhận xét.
Cây này rất già là đằng khác kia.
Nếu cây thuộc sở hữu của bạn thì xin được chúc mừng.
Cảm ơn anh, em cũng rất ngạc nhiên khi nhìn thấy những " bông hoa" này chắc đó là hoa thời gian anh nhỉ hihihi...
Địa y ngoài thiên nhiên cũng không phát triển đồng đều đâu chú,những cây cực kỳ già mới có địa y bám.
Cho dù thiên nhiên tạo hay nhân tạo cũng đáng quí rồi,thật tình tôi chưa thấy ai làm được Địa y nhân tạo cả
Cảm ơn anh Văn, em yên tâm rồi :)