Cây sanh mini mới làm lại cành

duyqngai

Thành viên
E mới làm lại tay cành e nầy, Các bác oánh cho e nó mấy giá.Rất mong nhận được sự góp ý chân thành của các Bác.
Đây là e nó mới tỉa cành:

Còn đây là sau khi chỉnh sửa.Cây này lúc trước khi đưa lên đá hơi bị nghiêng cây, để e kéo lại nha các Bác

lnvinh

Super Moderator
Uốn vậy chuẩn rồi rồi em. Nhưng hình như anh thấy đa phần anh em miền ngoài khi làm chi cành thường hay bị trường hợp để bị trống chân cành nhiều quá hén, làm lâu ngày, riết rồi lá chỉ mọc ở bên ngoài, còn sát trong chân cành không có tí lá nào.

mouse

Thành viên
Uốn vậy chuẩn rồi rồi em. Nhưng hình như anh thấy đa phần anh em miền ngoài khi làm chi cành thường hay bị trường hợp để bị trống chân cành nhiều quá hén, làm lâu ngày, riết rồi lá chỉ mọc ở bên ngoài, còn sát trong chân cành không có tí lá nào.
cái này cháu công nhận với chú lnvinh ,chổ cháu các thợ làm cây toàn bị lỗi này không :(
cháu đang cố gắng khắc phục lỗi này :)

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Anh em ngoài này đi sâu vào tay cành chi dăm anh Vinh ạ. Có nuôi những chi râm bên trong, nhưng không phải ai cũng nuôi được, vì để cây phát quá là chết chi râm, cây còi quá chi râm phát triển vỡ bố cục

huylnq2009

Thành viên tích cực

Theo em nếu về già cây sẽ rất đẹp nếu làm đúng. Vì một cây già cỗi thường chân cành trống, mà chỉ có những tán thưa bên ngoài, còn nếu làm tàn đầy cây ấm nhìn cây đẹp nhưng đúng là không cảm nhận được nét già cỗi của cây? Không biết ý của các bác ở miền ngoài thế nào?

Không biết bên ngoài thế nào, nhưng nhìn trong hình cây của bạn rất đẹp!

lnvinh

Super Moderator
Anh em ngoài này đi sâu vào tay cành chi dăm anh Vinh ạ. Có nuôi những chi râm bên trong, nhưng không phải ai cũng nuôi được, vì để cây phát quá là chết chi râm, cây còi quá chi râm phát triển vỡ bố cục
Khi tạo nhiều chi răm thì cách để chi răm không chết là làm cho chi răm phát triển như nhau và tất cả đều hứng được ánh sáng là các chi răm sống hết đó em.

lnvinh

Super Moderator
Theo em nếu về già cây sẽ rất đẹp nếu làm đúng. Vì một cây già cỗi thường chân cành trống, mà chỉ có những tán thưa bên ngoài, còn nếu làm tàn đầy cây ấm nhìn cây đẹp nhưng đúng là không cảm nhận được nét già cỗi của cây? Không biết ý của các bác ở miền ngoài thế nào?

Không biết bên ngoài thế nào, nhưng nhìn trong hình cây của bạn rất đẹp!
Quan niệm này chưa đúng đâu nhen em, cây già thì dù ít hay nhiều răm thì nhìn cũng già, vấn đề là làm thế nào để thể hiện được nét già thôi. Ví dụ như cây này, tuy già nhưng chi cành vẫn dày đặc, và dù dày đặc nhìn cây vẫn hiện rỏ nét cổ lão đó:

nguyenmanhphu

Thành viên
Khi tạo nhiều chi răm thì cách để chi răm không chết là làm cho chi răm phát triển như nhau và tất cả đều hứng được ánh sáng là các chi răm sống hết đó em.
nhưng đối với cây sanh em thấy có cây chi nhánh rất dài mà không có răm, không biết do giống sanh đó thưa răm hay là không biết cánh đánh thức mầm, mong anh V giảng giải thêm

iamthao

Thành viên mới
Theo em thấy như ơ miền bắc làm cây sanh thường đề cho cây pt tư nhiên và rất rậm trong 1 thời gian rồi mới cắt tỉa, uốn( đốt cháy giai đoạn) nên cây hay bị thiếu chi dăm

huylnq2009

Thành viên tích cực
Quan niệm này chưa đúng đâu nhen em, cây già thì dù ít hay nhiều răm thì nhìn cũng già, vấn đề là làm thế nào để thể hiện được nét già thôi. Ví dụ như cây này, tuy già nhưng chi cành vẫn dày đặc, và dù dày đặc nhìn cây vẫn hiện rỏ nét cổ lão đó:

Nhưng cây này xương chi, tách tán rõ ràng, các phần bên trong cành đều đã trống, chỉ có bông tán bên ngoài, xương cành lộ hẳn mà anh

vietanhmpt

Thành viên tích cực
ý của em là chi râm chứ không phải chi răm anh Vinh à. Ví dụ như ở cây nghênh phong này. Chi nhỏ gần ở phía bụng thân cây là chi râm.

==================================
nhưng đối với cây sanh em thấy có cây chi nhánh rất dài mà không có răm, không biết do giống sanh đó thưa răm hay là không biết cánh đánh thức mầm, mong anh V giảng giải thêm
Loại này phải ép dăm đó bạn. Cách em dăm là khi cắt để lấy dăm. Mần mới bật lên bạn hãm không tưới nước từ năm đến 7 ngày tùy điều kiện thời tiết. Giúp cho dăm rụt lại. Làm như vậy nhiều lần khi đạt thì thôi. Hoặc có thể để mần mọc được 2 đến 3 lá ngắt đầu cũng là 1 cách. Nhưng nên chọn loại nhặt dăm mình sẽ có nhiều lựa chọn hơn.

lnvinh

Super Moderator
Nhưng cây này xương chi, tách tán rõ ràng, các phần bên trong cành đều đã trống, chỉ có bông tán bên ngoài, xương cành lộ hẳn mà anh
Cành sơ cấp thì OK còn thứ cấp vẫn cần dày và sát chân cành, nếu làm như trên topic thì cả thứ cấp cũng sẽ thưa, là ý anh nói vậy đó.

lnvinh

Super Moderator
ý của em là chi râm chứ không phải chi răm anh Vinh à. Ví dụ như ở cây nghênh phong này. Chi nhỏ gần ở phía bụng thân cây là chi râm.

==================================
Hihi, mới nghe tức thì đó em, sao gọi là chi râm em?