Cây sanh dáng lão!

Thích Đủ Thứ

Thành viên tích cực
Hôm vừa rồi, em đi Văn Giang, gặp 1 cây sanh dáng lão, được cái gốc rất nạc. Chủ nhân của nó mua 15tr, về loay hoay cắt, uốn thế nào chết mất mấy cành, chán quá để lại cho em. Em đang định sửa lại thành thế trực ngũ phúc hoặc dáng lão quái. Các bác xem rồi cùng cho ý kiến nhé!

dieuhb

Thành viên
Cây cũng tạm. Vết cắt dưới gốc hơi to nên chắc phải đợi lâu. Cành thì to nhưng tán còn thưa.
Theo mình nghĩ cây nầy muốn đẹp phải 3 năm nữa.

Thích Đủ Thứ

Thành viên tích cực
Cây cũng tạm. Vết cắt dưới gốc hơi to nên chắc phải đợi lâu. Cành thì to nhưng tán còn thưa.
Về vết cắt dưới gốc, em không lo lắm, vì em có loại thuốc liền sẹo của bác giangphuc - Diễn đàn cũ cung cấp, đã thử nghiệm rất hiệu quả trên cây du và cây sanh. Thậm chí, nó còn kích thích mọc mầm ở phần tiếp giáp giữa gỗ và vỏ của vết cắt.

Cành, tán chắc em cắt đi làm lại hết quá. Tối nay về vẽ lại thử, các bác cùng tham khảo.

Thích Đủ Thứ

Thành viên tích cực
Em mua lại phôi này, mang đến gửi ở vườn của anh Minh - người mặc áo phông trắng trong ảnh cuối đó. Mới mấy hôm, chưa kịp sửa sang, cho lên chậu thì đã có người trả giá, tính ra lãi được vài triệu/ngày rùi. Thế này dễ bỏ nghề, đi buôn cây cảnh quá :D

Bác ngoaihanhtinha thử ngó xem cây này có nên làm lại tay cành không? Cái khó của cây này là ngọn hiện nay rơi ra xa gốc quá, mà phần ngọn bị mục. Nếu làm lại, 10 năm nữa mới được. Chỗ cái ngọn cũ bị mục, còn lại mấy cái rễ đó chắc phải bỏ đi rồi. Em đang đợi mầm lên ở chỗ mấy cái rễ đó, rồi bỏ rễ đi cho nhanh liền sẹo.

ngoaihanhtinha

Thành viên
"Bác ngoaihanhtinha thử ngó xem cây này có nên làm lại tay cành không? Cái khó của cây này là ngọn hiện nay rơi ra xa gốc quá, mà phần ngọn bị mục. Nếu làm lại, 10 năm nữa mới được. Chỗ cái ngọn cũ bị mục, còn lại mấy cái rễ đó chắc phải bỏ đi rồi. Em đang đợi mầm lên ở chỗ mấy cái rễ đó, rồi bỏ rễ đi cho nhanh liền sẹo.[/quote]
Phôi này rất hay và tương lai sán lạn rồi đây. Theo mình làm lại là chắc chắn rồi nếu bạn không bán ngay. Cứ chăm sóc thật tốt đã bạn ạ, nghĩ thật kỹ để tìm ra phương án hiệu quả nhất cho phôi này. Đừng vội cắt nhé.
Chúc mừng bạn mua được phôi vừa ý.

Văn

Thành viên tích cực
Ba năm đâu phải là nhiều,nếu 3 năm mà đẹp thì ngon lành rồi.

Thích đủ Thứ said:
Em mua lại phôi này, mang đến gửi ở vườn của anh Minh - người mặc áo phông trắng trong ảnh cuối đó. Mới mấy hôm, chưa kịp sửa sang, cho lên chậu thì đã có người trả giá, tính ra lãi được vài triệu/ngày rùi. Thế này dễ bỏ nghề, đi buôn cây cảnh quá :D

Bác ngoaihanhtinha thử ngó xem cây này có nên làm lại tay cành không? Cái khó của cây này là ngọn hiện nay rơi ra xa gốc quá, mà phần ngọn bị mục. Nếu làm lại, 10 năm nữa mới được. Chỗ cái ngọn cũ bị mục, còn lại mấy cái rễ đó chắc phải bỏ đi rồi. Em đang đợi mầm lên ở chỗ mấy cái rễ đó, rồi bỏ rễ đi cho nhanh liền sẹo.
Bác trúng quả rùi bác Thích ơi.

ashui

Thành viên
Cây này của bác thân đẹp già ghê, bác xem tận dụng tối đa tay cành thì hay hơn là cắt làm lại nhiều

vunguyen

Thành viên tích cực
mình đoán thử nhe!cây này tầm 25 năm trong chậu và 4 năm lên đá.trúng có thưởng không vậy:D:D::D:D:D:D

Thích Đủ Thứ

Thành viên tích cực
Đợi vài người đoán cho vui đã, vunguyen à! Mà bạn để ảnh trên chữ ký, nhìn nó kỳ kỳ thế nào ấy :D

chipbil

Thành viên mới
cây này cảu bạn đẹp đấy .ban cho minh hoi tý nhé mình có cây sung nó có một vết mục ở thân bây giờ làm cách nào để chống mục

NGOCPHUONG_DTV!

Thành viên
Cây sanh này bệ rất đẹp, bám đá rất chắc. Vấn đề là sửa thế nào ở phần tay cành. Cần suy nghĩ thật kỹ. Chúc mừng bạn có cây đẹp!

tungcoidalat

Thành viên
Cây này bệ không chê vào đâu được.Để chơi được cây này mất chục năm chứ chẳng chơi.Cây đẹp quá bác.