Cây sanh cần giúp đỡ tạo hình

duongmark44

Thành viên
Kính anh em trong diễn đàn. Em vừa phá xong cây sanh này. Mong các bác định hướng giúp em cây này.
Các ơn các bác trước. bác Thanhvan62 và bác chiyenlap vẽ giúp em với nhé.

thanhvan62

Quản lý mới
Chụp băng di động phải không bạn ? chụp 4 mặt tiện quan sát, tạo ý tưởng bạn nha !

duongmark44

Thành viên
Chụp Bằng di động bác à. Cám ơn bác, đằng sau cây có nước nên không ra để chụp được bác ạ.
Bề ngang chậu 1,4m, Có 2 cành vươn hai bên. Đằng sau thân chính có 1 cành hướng về phía sau. Đằng trước thân chính có 1 cành hướng ra phía trước, em miêu tả bác bác giúp.
Chụp băng di động phải không bạn ? chụp 4 mặt tiện quan sát, tạo ý tưởng bạn nha !

chiyenlap

Thành viên tích cực
Làm theo hình này bạn à , thêm vài rễ buông là ok .
Em cho buông rễ rồi đấy,cái đường thẳng nhỏ xíu ấy là rễ đấy,các điểm cần để rễ theo dự tính mà nó ra được thì quá ngon.
Vẽ rễ loằng ngoằng đẹp nhung lâu,cho nó thẳng tưng luôn:D:D:D

:D

duongmark44

Thành viên
Cám ơn các bác. hôm nay em vừa cắt lại như hình. vừa sang chậu vừa cắt thì cây có nảy mầm được không? các bác tư vấn em chút nhé. Có phải bón gì không ạ. Chỉ sợ ngọn chính giữa mới cắt không nẩy mầm thôi. Cám ơn các bác đã tư vấn

chiyenlap

Thành viên tích cực
Bác lấy nilon phủ mặt chậu khi trồng xong,phun sương cho ẩm thân ngày 2-3 lần,mùa này 1 tuần là ra rễ,tuần sau thì mầm mọc,cây của bác đang thời sung sức nên yên tâm ,sợ mấy hôm nữa lại kêu vì mầm mọc lung tung nhiều qua thôi.

Hoang art

Thành viên
Nếu muốn bón phân bạn nên để sau khi thay đất 2 tháng nếu cây phát triển bình thường .

duongmark44

Thành viên
Em đã thay đất cây này đến hôm nay được hai tuần rồi, Rễ đã ra rất nhiều trắng như giá. nhưng vẫn chưa thấy nảy mầm ở vết cắt.
==================================
Em muốn 2 chi bên phải và trái cần cho to ra thì làm cách nào.

chiyenlap

Thành viên tích cực
Em đã thay đất cây này đến hôm nay được hai tuần rồi, Rễ đã ra rất nhiều trắng như giá. nhưng vẫn chưa thấy nảy mầm ở vết cắt.
==================================
Em muốn 2 chi bên phải và trái cần cho to ra thì làm cách nào.
Chăm tốt bác ah,nắn dây theo định hướng ,đừng cắt vội .có khi phải thả rông 1 năm không cắt.Thường thân ở giữa nhanh hơn,bác thi thoảng nhặt búp để hạn chế.đừng nhặt ác quá lại bảo tại em.:D

duongmark44

Thành viên
Đã thay chậu được 3 tuần, rễ ra rất nhiều bò xung quanh chậu nhưng vân chưa nẩy mầm ở vết cắt. Có bình thường không các bác nhỉ

chiyenlap

Thành viên tích cực
Chậm thế bác,dùng kích thích pha loãng ra,tặng cho em nó vài ống B1 nước hòa vào phun sương xem sao.

duongmark44

Thành viên
Cám ơn bác. Em đã dùng N3M ngâm trước khi sang chậu, tưới N3M 1 lần sau khi sang chậu. Chất kích thích bác nói là loại gì vậy, B1 là laọi chai cho cây hay loại B1 ông thuốc vậy bác.
Chậm thế bác,dùng kích thích pha loãng ra,tặng cho em nó vài ống B1 nước hòa vào phun sương xem sao.