cây sanh bị bệnh sùi

việt1

Thành viên
Đây là bệnh do nấm. Bạn đục bỏ và nạo sạch phần bệnh rồi dùng thuốc bảo vệ thực vật trị nấm và sâu là Validacin hòa lẫn thuốc Ka ra te phun vào hai ba lần là khỏi.

Dangchieu_1987

Thành viên
toi cung bi vay co ai tra loi alo minh voi nhe
Dưới chỗ sùi có lỗ không anh?Nếu có thì bị sâu đục thân rồi!Nếu vậy a chích vào chỗ đó ít dầu hỏa là em sâu tự giác đi kiếm nhà mới ấy mà :))
Chỗ em bị kiểu này nhiều lắm,nó đục cả thân Na,Khế,Ổi nữa cơ :D

Batigol98

Thành viên
Tôi cũng có 1 cây Sanh bị Sùi, không biết có phải bị bệnh giống mọi người đang nói đến hay không?

NaTuan

Quản Lý Viên
Cây nhà tôi cũng bị như thế này các bác cho biết có hại gì không?
Bệnh này nếu ở thân hoặc cành to thì nó làm mất thẩm mỹ của cây , nếu bị ở cành nhỏ sẽ làm cây bỏ chi .

tottayan

Thành viên
Bệnh sùi mà chậm chữa trị thì cây sẽ chết dần từng phần dẫn đến chết cả cây!

nguyenvandinh

Thành viên mới
mình xin nhờ các ACE tư vấn giúp cây sanh của mình bị bệnh gì mà nó cứ sùi lên các cục màu nâu, đục đi thì lại mọc. không biet phải chữa thế nào. Xin mọi người giúp mình với.
Theo tôi, chung ta làm sạch vùng bệnh thật sâu, dùng thuốc sâu trị Rầy nâu đậm đặc phun nhẹ toàn bộ vùng vừa mổ xẻ, lấy Vôi tôi chấm vào, 1-2 lần sẽ khỏi. Nhà tôi cung co nhiều cây bịbeengh, khi nào có dịp, xin post lên d2 nhờ ae chỉ giáo . Chúc ae thành công!

dennhem

Thành viên
Tôi chữa nhiều cách nhưng đều thất bại, điên tiết lấy dao khoét đến tận thân gỗ rồi lấy bật lửa loại khò nhỏ đốt xung quanh và lấy dao gọt nhẹ vùng đã đốt, đến nay 6 tháng không thấy bị nữa. Đây là trả giá cá nhân không khuyến khích.

Đỗ Mến

Thành viên
Mình cũng có 1 cây bị bênh này nhưng chưa dùng loại thuốc nào cả chỉ gọt bỏ chỗ bị bệnh và nuôi cây khỏe mạnh để nhanh kéo sẹo cho cây tự chống bệnh thôi. Mình thấy nhiêu cây bị như thế này mà để cằn cỗi quá thì bệnh sẽ nặng hơn đó

Thanh9x

Thành viên
đây đây bạn ơi!khỏi 100% nè : bạn đục sạch chõ bị nấm đến tận gốc,sau đó dùng xà phòng ômô + nước rửa chén loại đậm đặc ,pha 2 loại này với nhau thật đậm đặc,khi nào trời khô ráo,bôi lên chỗ bị nấm ,làm đi làm lại 2-3 lần.là ok
khi nào cây khỏi nhớ ấn tks nhé!hihi