Cây phôi nhờ mấy anh giúp đỡ!!!!!!

thanhtin143

Thành viên
Chào cả nhà,em là mem mới,nay nhờ mấy anh giúp.
Thấy em mê cây cảnh nên thằng bạn thân có bứng tặng em 1 gốc mai.Do vận chuyển nên bầu đất bị rớt ra hết,chỉ còn cây và rể(rể còn nhiều nhưng k thấy rể nhung)và em bắt đầu tiến hành luôn.
17h ngày 01/5:gốc mai về đến nhà,em trồng luôn vào chậu.Thành phần đất:70% tro trấu(em mua người ta trộn sẵn)20%đất thịt trong bầu đất rơi ra,10% cát xây.
17h ngày 02/5:em xử lý cho cây gọn lại như thế này:

7h ngày 04/5 em lấy bao trùm nó lại như thế này:

Hiện em không biết làm như thế có được không,sợ nó chết quá[-O<,em chưa biết phải xử lý tiếp theo như thế nào?(thuốc kích rể,bón phân gì,....)
Mong các anh có kinh nghiệm giúp em,hướng dẫn chi tiết thêm cho em vì em không có kinh nghiệm.Em xin cảm ơn.:-h

Nhờ sự giúp đỡ của mấy anh mà phôi mai em đã tạm ổn,1 lần nữa em chân thành cám ơn tất cả.=D>

Trong lúc chờ đợi tược phát triển em ngồi tưởng tượng tương lai của em nó như thế này mấy anh xem có được không?có gì nhờ mấy anh tư vấn cho em nha[-O<

thank:-*

L_Q_N

Thành viên tích cực
bạn đã làm được vậy rồi , còn kinh nghiệm nào nữa đây ..:))...
cái chính ở đây là rễ xử lý như nào (kô thấy nói tới ). mà hình như bạn ghép hay sao mà trùm đầu cây vậy ???

thanhtin143

Thành viên
bạn đã làm được vậy rồi , còn kinh nghiệm nào nữa đây ..:))...
cái chính ở đây là rễ xử lý như nào (kô thấy nói tới ). mà hình như bạn ghép hay sao mà trùm đầu cây vậy ???
Phần ngọn đó là em cưa,do ko có thuốc bôi nên em làm ẩm rồi buộc kín lại,hi(hom bửa xem clip của chú gì trong forum mình có chỉ như thế nên em làm theo.:))
Rể thì em ko dám đụng tới,hầu như còn đầy đủ,đuôi chuột còn nguyên lun,chỉ rể tơ là rất ít,nên khi trồng em phải ém quá trời,rể đụng sát thành chậu lun,em chưa dám cắt,hi,chắc do gốc này trồng ngoài đất ko người căm sóc nên rể già nhiều mà rể tơ ít.

L_Q_N

Thành viên tích cực
Phần ngọn đó là em cưa,do ko có thuốc bôi nên em làm ẩm rồi buộc kín lại,hi(hom bửa xem clip của chú gì trong forum mình có chỉ như thế nên em làm theo.:))
Rể thì em ko dám đụng tới,hầu như còn đầy đủ,đuôi chuột còn nguyên lun,chỉ rể tơ là rất ít,nên khi trồng em phải ém quá trời,rể đụng sát thành chậu lun,em chưa dám cắt,hi,chắc do gốc này trồng ngoài đất ko người căm sóc nên rể già nhiều mà rể tơ ít.
bạn cần kiểm tra lại xem, khi bứng cây người bạn đó có tỉa đầu rễ cho gọn kô ? , đầu rễ có bi dập kô ? nếu bị dập mà trồng luôn thì cây chết chắc ...

thanhtin143

Thành viên
bạn cần kiểm tra lại xem, khi bứng cây người bạn đó có tỉa đầu rễ cho gọn kô ? , đầu rễ có bi dập kô ? nếu bị dập mà trồng luôn thì cây chết chắc ...
Cám ơn anh,người ta ko có tỉa rể anh ơi,còn nguyên xi lun,hi

L_Q_N

Thành viên tích cực
Cám ơn anh,người ta ko có tỉa rể anh ơi,còn nguyên xi lun,hi
nếu đầu rễ kô dập thì cây cũng chậm phát triễn lắm nhen ! cây phôi kô lá thì rễ cũng kô cần nhìu làm gì . tỉa bớt rễ thừa cho gọn bộ đế ,vết cắt cho ngọt + cách bạn đang làm thì ok thôi !

tdnguyen

Thành viên
Vỡ bầu đất rồi thì bạn phải cẩn thận khi chăm cây phôi. Bạn chú ý đừng để cây lung lay, vì có thể làm đứt rễ khi ra rễ cám. Không tưới nước nhiều (chỉ giữa ẩm bầu đất, coi chừng rễ bị úng nước), tưới nước kích thích rễ root2, không dùng phân gì hết. Trùm bao nylon thì đem cây vô bóng râm mát (100% luôn). Khi cây đâm chồi rồi thì mua atonik (kích chồi lá) về xịt, xịt luôn chống nấm mốc thân cây luôn nhé.

Sau khoãng 10-14 ngày thì cây sẽ ra tược non và rễ cám.

PS: mình cũng đang nuôi 2 cây phôi giống bạn, được 4 tuần rồi

thanhtin143

Thành viên
nếu đầu rễ kô dập thì cây cũng chậm phát triễn lắm nhen ! cây phôi kô lá thì rễ cũng kô cần nhìu làm gì . tỉa bớt rễ thừa cho gọn bộ đế ,vết cắt cho ngọt + cách bạn đang làm thì ok thôi !
Em cũng định cắt bớt rể mà ma hơi sợ sợ,hi,cắt đuôi chuột lun được ko anh?mấy cây khác thì em làm tuốt,còn cây mai em chưa làm nên sợ quá.hi@-)
==================================
Vỡ bầu đất rồi thì bạn phải cẩn thận khi chăm cây phôi. Bạn chú ý đừng để cây lung lay, vì có thể làm đứt rễ khi ra rễ cám. Không tưới nước nhiều (chỉ giữa ẩm bầu đất, coi chừng rễ bị úng nước), tưới nước kích thích rễ root2, không dùng phân gì hết. Trùm bao nylon thì đem cây vô bóng râm mát (100% luôn). Khi cây đâm chồi rồi thì mua atonik (kích chồi lá) về xịt, xịt luôn chống nấm mốc thân cây luôn nhé.

Sau khoãng 10-14 ngày thì cây sẽ ra tược non và rễ cám.

PS: mình cũng đang nuôi 2 cây phôi giống bạn, được 4 tuần rồi
Nhà em chật quá nên ko đem vô mát 100% được,em sẽ che thêm để giảm anh nắng trực tiếp vào cây.Để em xử lý bộ rể rùi sẽ làm theo hướng dẫn của anh.cám ơn anh đã giúp.:-*

tambdbp

Thành viên
Cây phôi của bạn đem về, ít nhất bạn phải biết bản thân cây phôi lá non hay lá già(đây là điều rất quan trọng)
1/ Cây lá non mà bị bể bầu thì sự sống rất thấp.
2/ cây lá già thì không cần đến bầu đất cũng có thể xử lý sống bình thường.
Bạn không nói rõ, nên rất khó nói. Nhưng theo tôi khi cho cây vào chậu thì phải cắt tỉa lại bộ đế cho gọn gàng, tối thiểu cũng cắt toàn bộ số rể bị dập và thừa rồi mới cho vào chậu.
Lưu ý rể không cho đụng vào thành chậu.
Vào giai đoạn này, phần nhiều là cây đang cho lá non.
Vậy thì bạn hãy cố che hoặc đưa vào trong mát, hàng tuần phải tưới thuốc kích thích rể cực mạnh, nhưng hạn chế cho bộ đế bị ẩm ước, thì cây vẫn phát triển, nhưng thường hay bị bọ trỉ./.

Chúc bạn thành công

thanhtin143

Thành viên
Cây phôi của bạn đem về, ít nhất bạn phải biết bản thân cây phôi lá non hay lá già(đây là điều rất quan trọng)
1/ Cây lá non mà bị bể bầu thì sự sống rất thấp.
2/ cây lá già thì không cần đến bầu đất cũng có thể xử lý sống bình thường.
Bạn không nói rõ, nên rất khó nói. Nhưng theo tôi khi cho cây vào chậu thì phải cắt tỉa lại bộ đế cho gọn gàng, tối thiểu cũng cắt toàn bộ số rể bị dập và thừa rồi mới cho vào chậu.
Lưu ý rể không cho đụng vào thành chậu.
Vào giai đoạn này, phần nhiều là cây đang cho lá non.
Vậy thì bạn hãy cố che hoặc đưa vào trong mát, hàng tuần phải tưới thuốc kích thích rể cực mạnh, nhưng hạn chế cho bộ đế bị ẩm ước, thì cây vẫn phát triển, nhưng thường hay bị bọ trỉ./.

Chúc bạn thành công
Cam on anh da huong dan,jo chi biet cau nguyen va doi cho thoi.hi[-O<

LangTuDocHanh

Thành viên tích cực
Mua Roots 2 hoặc Atonik pha nước theo liều lượng của hãng để kích rễ đi bạn. Mình cũng được tặng 1 cây Mai từ An Giang đem về cũng bị bể bầu mà cây bi suy lá thi còn non nên cũng đang đốt nhang cầu nguyện cho nó đây.

thanhtin143

Thành viên
Trả lời: Re: Cây phôi nhờ mấy anh giúp đỡ!!!!!!

Mua Roots 2 hoặc Atonik pha nước theo liều lượng của hãng để kích rễ đi bạn. Mình cũng được tặng 1 cây Mai từ An Giang đem về cũng bị bể bầu mà cây bi suy lá thi còn non nên cũng đang đốt nhang cầu nguyện cho nó đây.
E đã tưới root 2 1 tuần rùi,nay thấy đất vẫn còn ẩm nên em ko có tưới thêm,em cũng cầu nguyện nè,hi,cám ơn anh đã góp ý,chúc cây mai anh sớm khỏe nha:-*

LangTuDocHanh

Thành viên tích cực
Cây của mình co bộ rễ thiệt độc mà do vận chuyển đường xa bể bầu giờ lá vàng và rụng từ từ. Tiếc quá.

thanhtin143

Thành viên

Cây của mình co bộ rễ thiệt độc mà do vận chuyển đường xa bể bầu giờ lá vàng và rụng từ từ. Tiếc quá.
Anh ráng chăm sóc sẽ ra chồi mới mà,công nhận thời điểm này hồi hợp anh há,hi,chúc anh may mắn:-*

tdnguyen

Thành viên

Bộ rễ đang bị tổn thương và ko hoạt động, anh nên cắt bỏ hết lá (chừa lại vài lá khỏe cũng được), tỉa cành ngắn lại thêm 1 chút... giữa ẩm cây (trùm bao nylon, để hở 1 chút, để trong mát...), đợi cây ra chồi mới... Vậy cho lành.

thanhtin143

Thành viên
Sáng nay ra kiểm tra em phát hiện cây đã đâm được 2 chồi cỡ hạt tấm rồi,nhẹ cả người,một lần nữa em cảm ơn các anh đã giúp.:p

vietdung_viettel

Thành viên
bác có gốc mai khá đẹp. nhưng bác trồng ngay và chùm kìn như vậy thì mình hơi lo. vì theo kinh nghiệm của riêng mình thì cây mai đánh vào mùa này là thích hợp, sau khi đánh về thì phải để chỗ mát ít nhất là 48 tiềng sau đó mới đem trồng. vì khi mình đành và vận chuyển thì cây đã tổn thương. và phải có thời gian để cây khô vết thương rồi mới trồng. trồng xong chỉ cần để nơi có độ ẩm cao và ánh sáng hợp quang nhẹ là được. còn bọc kín cây dễ bị nấm mốc. nhớ xịt thuốc trị nấm và thuốc kích thích rễ là được. chúc cây bác sống tốt và khỏe

thanhtin143

Thành viên
bác có gốc mai khá đẹp. nhưng bác trồng ngay và chùm kìn như vậy thì mình hơi lo. vì theo kinh nghiệm của riêng mình thì cây mai đánh vào mùa này là thích hợp, sau khi đánh về thì phải để chỗ mát ít nhất là 48 tiềng sau đó mới đem trồng. vì khi mình đành và vận chuyển thì cây đã tổn thương. và phải có thời gian để cây khô vết thương rồi mới trồng. trồng xong chỉ cần để nơi có độ ẩm cao và ánh sáng hợp quang nhẹ là được. còn bọc kín cây dễ bị nấm mốc. nhớ xịt thuốc trị nấm và thuốc kích thích rễ là được. chúc cây bác sống tốt và khỏe
Cám ơn anh đã chia sẽ kinh nghiệm,em trùm như thế thấy hơi nước đọng lại rất nhiều,em nghĩ độ ẩm là rất cao rồi,và cây cũng bắt đầu đâm chồi,em sẽ phun chống nấm và kích rể.Sẵn anh cho em hỏi là do em để cây trong mát nên 2 tuần nay đất trong chậu vẫn còn ẩm,vậy em có nên tưới nhẹ thuốc kích rể thêm ko?và có cần phun atonik lên mấy cái chồi nhỏ cỡ hạt tấm ko z anh?mong anh hướng dẫn,cám ơn anh:-*