Cây nguyên liệu làm cây dáng làng

CuongH

Thành viên
Đọc bài "cây dáng làng" của bạn Thuỷ thấy rất hay.
Vậy mọi có ý kiến gì về gốc phôi để làm một cây dáng làng đẹp không ?
Bác nào có cây hoặc cây phôi đẹp gửi ảnh để mọi người cùng nhận xét nhá.
Tôi mới mua một gốc sanh phôi nhìn cũng khá và thích hợp làm dáng náy nhưng chưa có ảnh ( mưa nhiều quá) . Mai sẽ gửi sau.

honglong237

Thành viên tích cực
em thì không có cây phôi đẹp nhưng có 1 cây đa này các anh các bác xem chỉnh sửa giúp em

. về chủ quan em 1 gốc phôi làm dáng làng đẹp đầu tiên em nghĩ là nó phải có các tay chi , hay với cây nhiều thân thì phải phân bổ đều ra các hướng tạo nên cái bóng tròng đặc trưng của cây đa đầu làm. thứ nữa là đến bộ rễ thì không thể thiếu những chiếc rễ khí buông từ cành suống. ( vì vậy mà em thấy chỉ có duy nhất họ si là có thể thích hợp với dáng làng thôi) những chiếc rễ buông không quá thưa thướt nhưng cũng không được quá dày đặc làm rối mắt. nói chung là buông sao cho phù hợp hài hòa với thân. bộ đế cũng rất quan trọng không thể là 1 bộ đế tròn ủng được bộ đế phải có các rễ lan, các bạnh lớn 1 chút ....đó là với 1 gốc phôi dáng làng. các anh chỉ bảo thêm

CuongH

Thành viên
Chào Honglong 237! Mình chưa làm cây đa nào cả. Nhưng có xem rất nhiều cây đa đẹp. Cây của bạn cần nuôi khá lâu đấy. Theo mình được biết thì làm đa rất lâu và thời gian hãm lá cũng khá, khoảng hai năm trở lên.
Cố gắng!

pqm

Thành viên tích cực
Cây này rất khá . nuôi đủ tay cành song cho ngồi đá còn ép lá nhỏ chỉ mất mấy tháng là ok.