Cây này là Cây gì, trái sum xuê!

nqduy

Thành viên
Em có một ít hạt giống, nhìn thì giống đậu. người ta bảo ăn được....???
Em đem trồng, sau vài tháng nó như thế này

Nhìn Hoa và trái rất đẹp, nếu trồng làm cảnh thì ok luôn!
Có ai biết đây là đậu gì không?
Có ăn được thật không???

tetekh

Thành viên
Nhìn cái lá thế kia thì là cây họ Đậu rồi.
E cũng hay lang thang mấy chỗ đất hoang bên Thủ Thiêm, thấy 1 buổi chiều mà tìm đc gần chục loại đậu (toàn đậu ma, chát xít nên ko dám nuốt)

Anh cẩn thận nha, trong họ đậu có nhiều giống kịch độc=> trước khi ăn, nấu riêng cho con cún hàng xóm nó thử trước (ko thì cho con Sư tử ở nhà ăn cũng được^^).
"Cún ăn đc thì ng ăn đc"<= còn không thì thôi nha.:))
ps: anh post hình hạt đậu giống lên đc ko, có nhiều loại đậu hạt to nhiều ng biết nhưng chửa thấy quả, cành lá nó bao giờ ạ ^^

nqduy

Thành viên
đậu gì nhìn hay vậy a duy .lúc đó sao a ko hỏi người cho .hihihhi.......
Người cho cũng không biết bạn à. người ta trồng một dàn ngay trước cửa nhà là cảnh. thấy đẹp nên xin ít hạt về gieo!
trái dữ lắm bạn à!
thích thật đấy.
Hạt đậu giống mấy hạt hay nấu Chè đó, nhưng chưa dám thử...hjhj
==================================
đậu gì nhìn hay vậy a duy .lúc đó sao a ko hỏi người cho .hihihhi.......
E cũng hay lang thang mấy chỗ đất hoang bên Thủ Thiêm, thấy 1 buổi chiều mà tìm đc gần chục loại đậu (toàn đậu ma, chát xít nên ko dám nuốt)

Anh cẩn thận nha, trong họ đậu có nhiều giống kịch độc=> trước khi ăn, nấu riêng cho con cún hàng xóm nó thử trước (ko thì cho con Sư tử ở nhà ăn cũng được^^).
ps: anh post hình hạt đậu giống lên đc ko, có nhiều loại đậu hạt to nhiều ng biết nhưng chửa thấy quả, cành lá nó bao giờ ạ ^^
Nhà tớ chưa có Sư Tử, chỉ có ki ki và Tiểu hổ thôi à.
chắc phải cho gà ăn thử, nó không die thì chắc là không độc ,,,:p

Chanhdaklak

Thành viên mới
Nhìn vào loại đậu của anh giống 1 loại hoa mắt mèo(ở trên tây nguyên) nếu như trái già mà có 1 lớp lông tơ bao xung quanh quả thì anh thử cà lên cánh tay tầm 5s là biết ngay có phải không ,nếu như không phải thì cũng chẳng sao đừng có ăn là được:))

nqduy

Thành viên
Nhìn vào loại đậu của anh giống 1 loại hoa mắt mèo(ở trên tây nguyên) nếu như trái già mà có 1 lớp lông tơ bao xung quanh quả thì anh thử cà lên cánh tay tầm 5s là biết ngay có phải không ,nếu như không phải thì cũng chẳng sao đừng có ăn là được:))
Chắc không phải cây Mắc Mèo đâu Anh. không ngứa gì cả, mọi người đến Sờ hòa mà không ai phản hồi gì, chỉ nói Đã Thiệt:bz

tungnguyennhatrang

Thành viên tích cực

Đang mệt và đau đầu đọc comment của bạn bật cười thành tiếng luôn. many thanks

nqduy

Thành viên
Cây này đúng là sai trái thiệt
Anh cho Sumo hỏi hoa có thơm không Anh
Dạ. bông không thơm anh ạ!
Em đã thu được khoảng 1/2 ký hạt khô rồi!

cây nhìn hoa giống cây mống cọp, a lên google tra cây mống cọp thử
uh. để tìm thử xem..

Mình đã lấy trái non sào ăn thử rồi, ngon thật, rất ngọt và bùi!
còn hạt già thì đang thử nấu chè xem ... khi nào có kết quả thỉ chia sẻ tiếp...