Cây mini làm thế này đã được chưa?

veryhart

Thành viên
E rất hâm mộ bác Vinh về lĩnh vực cây mini. Rất muốn tự làm một cây để lên bàn làm việc nhưng quả thực khó. Đã làm rất nhiều lần đều không thành công. Thử lại cây này nhưng không biết đã được chưa? Nhờ anh Vinh và các anh góp ý. Xinh trân thành cảm ơn!!!

Phong_Trần

Thành viên tích cực
Theo mình nghĩ bạn nên chọn cây lá nhỏ . Là cây mini mà làm lá to dù khi ép lá nhỏ rồi nhưng khéo chiều dài của chiếc lá không ngắn hơn thân là mấy

GauBacCuc

Thành viên
Sao bạn ko chọn cây tùng hay thông hoac là duối mini đâu nhất thiết phải cây nhỏ mới là mini mình nhớ ko nhầm thì siêu mini rưới 15cm mini 15 đến 25cm tầm và cứ thế tiếp tục cỡ trung và cỡ to nhất bonsai la 90cm thì phải

storm_snows2006

Thành viên tích cực
Bạn nên trồng hoàn thiện và tạo dáng thể xong thì mới cho ký đá sẽ nhanh hơn cách bạn đang làm.

veryhart

Thành viên
Re: Trả lời: Cây mini làm thế này đã được chưa?

Bạn nên trồng hoàn thiện và tạo dáng thể xong thì mới cho ký đá sẽ nhanh hơn cách bạn đang làm.
Mình lại cứ tưởng trồng cây nho nhỏ rồi cho nó đứng cạnh viên đá sau này nó sẽ bám vào đá thì tự nhiên hơn ai dè....
==================================
bạn nên chọn cái phôi trông nó khả quan hơn một tý nhé
Cây trồng từ bé đấy, nhưng xâu quá phải không bạn.?

caycanhgroup

Thành viên
tôi thấy rất nhiều người làm cây kiểu này có thể nhiều người thích kiểu giáng như vậy cũng không phải thay phôi khác còn riêng tôi thì không thích form cây này .còn nuôi mất 1 vài năm tỉa tót vào thì cũng đẹp thôi

nntnam

Thành viên
Cây mini bạn nên chọn các cây có lá nhỏ đến siêu nhỏ, hoặc các cây có khả năng ép cho lá nhỏ, sao cho tỉ lệ với thân cành. Còn không thì nuôi cây cho có bộ xương thật dày và khủng, sau đó lâu lâu lặt lá ngắm xương :)). Mình thấy 1 số cây bên nước ngoài cũng chơi như thế. :D

TuSonTac

Thành viên mới
E rất hâm mộ bác Vinh về lĩnh vực cây mini. Rất muốn tự làm một cây để lên bàn làm việc nhưng quả thực khó. Đã làm rất nhiều lần đều không thành công. Thử lại cây này nhưng không biết đã được chưa? Nhờ anh Vinh và các anh góp ý. Xinh trân thành cảm ơn!!!

Tình cây và đá, hình như cho rễ ôm đá thì mới nổi cây lên được còn cây ôm đá thì thế nào không bàn nổi.

ducquy1910

Thành viên tích cực
hình trên có phải cây gừa ta không bạn ?, cây này làm bonsai mini không vấn đề gì, vấn đề ở chỗ hòn đá của bạn là dạng đá tai mèo hấp thụ nhiệt, không hợp cho cây ôm đá. bạn thử cho cây và đá đứng đẳng lập với nhau xem thế nào. " tuy hai mà một, tuy một mà hai "hiiiiiiii

dangvanhung

Thành viên tích cực
Theo đa số thì làm cây siêu mini như bạn thì cây lá kim thì hợp hơn, mình cũng bập bẽ chơi cây được mấy tháng nay, có một số chủng loại mình đã chọn và rất thích:

Trà phúc kiến, sam núi, duối, mắt cá, mai chiếu thủy. ở Miền Nam các bạn thì nhiều loại cây hơn. Mình thì ko thích cây có gai vì đâm đau và nhiều sâu ăn lá nhưng nếu bạn thích thì có linh sam, kim quýt, cần thăng (rất nhiều sâu, mình sợ sâu nên cho hết)...

Tuy nhiên cây siêu mini đặc biệt đẹp khi có bộ rễ dày thì phải chọn sanh và si, hơn nữa vì siêu mini trồng rất ít đất nên cần những cây sống khỏe, nên mình vẫn sử dụng cây lá to như si như bạn nhưng mình thấy khi sử dụng cây lá to thì bạn nên vẫn dụng đường thân, rễ để hướng người xem tập trung vào đó, còn về lá thì bạn tạo thành bông, tức là không làm rõ ràng chi cành nhiều, làm chi cành thành một cục như hình chổi.... mình nói chắc bạn khó hiểu.

Mình có vài cây si như của bạn cũng đã hoàn thiện mà ko có máy chụp bạn xem, bạn cứ theo dõi topic mình sẽ chụp và up lên để bạn xem tham khảo, bạn đừng ngại về lá vì nếu lên google gõ chữ cây siêu mini thì hình ảnh 80% cây của thế giới vẫn là cây lá to đấy thôi, nhiều chủng loại nhìn đỡ mọi mắt.

Thanks

nqduy

Thành viên
Lá to wá mà chơi mini thì không đẹp đâu anh nhé. Ủng hộ anh đã có tinh thần đam mê cây cảnh. Chúc anh sớm có cây đẹp...

vanxeng

Thành viên tích cực
Không nhất thiết phải dùng đá đâu bạn, siêu mini thì chọn phôi nào già thấp lá sẽ nhỏ thôi. Cho bạn ví dụ cây siêu mini này, mình vừa trồng được vài tháng.