Cây Mai Vàng của em!

TTrung

Thành viên tích cực
Báo cáo với các bác là em có cây mai vàng mà tết nó ko nở tí nào, giờ nó mới chịu nở ( em ở ngoài Bắc )
Em chụp mấy hình post lên các bác coi giùm em là:
- loại mai gì?
- Bông nó liệu có cải thiện cho khít cánh hơn được không? ( vì năm vừa rồi cây bứng mới trồng chậu từ tháng 4 năm trước )
- Và bông của nó có quá xấu ko ạ? :(
Thanks kiu các bác!:-*
Chồi non nè:

Bông xấu đây ạ :|: ( so sánh với ngón tay út của em )

Và hình chụp cách đây 2,3 ngày :

Cuối cùng là mong các bác thông cảm vì lười resize :-$

NTK

Thành viên
Thật sự mà nói thì cây của anh đây lá quá đẹp, đỏ rực cứ như là cây Japanese Maple. Nếu là em thì em sẽ chơi lá chứ ko chơi hoa. hihi. Đùa tí chứ theo kinh nghiệm của em thì đây là giống nguyên thủy mai sẻ, bông nhỏ lắm. Nếu anh muốn bông đẹp thì em nghĩ anh nên ghép thì hay hơn. Dáng cây cũng hay, có lẽ anh nên cắt bỏ bớt tược non dưới phần rễ và gốc để nó tập trung nuôi phần trên. Vài lời góp ý nếu có gì không đúng mong anh và mọi người bỏ qua. Chúc cây anh ngày càng đẹp và up hình thường xuyên nha anh.

TTrung

Thành viên tích cực
Thật sự mà nói thì cây của anh đây lá quá đẹp, đỏ rực cứ như là cây Japanese Maple. Nếu là em thì em sẽ chơi lá chứ ko chơi hoa. hihi. Đùa tí chứ theo kinh nghiệm của em thì đây là giống nguyên thủy mai sẻ, bông nhỏ lắm. Nếu anh muốn bông đẹp thì em nghĩ anh nên ghép thì hay hơn. Dáng cây cũng hay, có lẽ anh nên cắt bỏ bớt tược non dưới phần rễ và gốc để nó tập trung nuôi phần trên. Vài lời góp ý nếu có gì không đúng mong anh và mọi người bỏ qua. Chúc cây anh ngày càng đẹp và up hình thường xuyên nha anh.
Cám ơn a!có lẽ e sẽ để vậy chơi thôi.vì e k thích ghép và giờ e cũng k biết ghép, cũng k có giống để ghép nữa.nếu bông nó khít cánh có phải tốt k.buồn thật là buồn!e cũng định cắt bớt mà cây mới ra lá non nên e chưa mún cắt.

Kihieulam

Thành viên tích cực
Cây mai của Trung dáng lạ ghê, không giống cây nào, hàng độc đây nha, có hoa nhìn rất đẹp, chúc mừng chúc mừng,

quocnguyen_hcm

Thành viên tích cực
theo em thì hoa xấu, lá xấu. Mai phải nói tới hoa chứ. Dáng cây đẹp, nên chọn một loại hoa có cánh đẹp, màu hoa đẹp, bền mà ghép vô. THân

TTrung

Thành viên tích cực
Cây mai của Trung dáng lạ ghê, không giống cây nào, hàng độc đây nha, có hoa nhìn rất đẹp, chúc mừng chúc mừng,
E cũng thấy dáng nó hay hay,mà nhất là a lnvinh đã vẽ cho rất đẹp!tối e post các a coi.nhưng tiếc là hoa xấu quá.cám ơn anh!
theo em thì hoa xấu, lá xấu. Mai phải nói tới hoa chứ. Dáng cây đẹp, nên chọn một loại hoa có cánh đẹp, màu hoa đẹp, bền mà ghép vô. THân
Hoa thì xấu rõ rồi Quốc hic.nhưng giờ muốn ghép cũng khó vì ngoài này hiếm người chơi mai và mình thì k có giống để ghép và cũng k biết ghép.liệu hoa có thể cải thiện đc khi cây tốt k?

nguyenchihiep

Thành viên
bông nó như vậy là do bồi bổ quá mức / ngưng bón phân một thời gian hiện tượng đó bị là do mình bón phân ko phải do giống mai dù là 5 cánh

TTrung

Thành viên tích cực
bông nó như vậy là do bồi bổ quá mức / ngưng bón phân một thời gian hiện tượng đó bị là do mình bón phân ko phải do giống mai dù là 5 cánh
Cháu ko hiểu lắm,cháu mới chỉ bón dynamic chứ ngoài ra cháu chưa bón cho nó phân gì chú ơi.Liệu cánh nó có khít lại được k chú?
( thấy thông tin cá nhân chú ghi 52 tuổi nên gọi = chú, nếu ko phải bỏ qua nhen )

TTrung

Thành viên tích cực
Các bác gừng nhân mai vàng đâu rùi vào cho em xin vài lời khuyên với :(

dovanlo

Thành viên Danh Dự
Các bác gừng nhân mai vàng đâu rùi vào cho em xin vài lời khuyên với :(
Gừng nhân đây, gừng nhân đây! Phải ghép thôi bạn ơi, cây này hoa quá xấu. Bạn tham khảo 2 topic ghép mai trong chuyên đề về mai nhen. Hoặc là cố gắng đừng để cúp điện nhiều nửa, lúc nào tôi rảnh tôi đi bộ ra Tây Bắc ghép cây mai này cho bạn, hihihih
Khoan hảy cắt tỉa đợi đọt già khi sắp ra đọt mới rồi tỉa cho thoáng, chọn cành nào nên để lại,...

babyblue

Thành viên
nếu tôi là bạn tôi sẽ nghĩ rằng cây của mình rất đặc biệt, rất khác lạ, tại sao cứ phải như những điều bt, csống có những nét lạ lại là cái hay. hãy cho nó csống tự nhiên, muốn có mai ghép thì bạn hãy ráng tậu 1 chậu nhỏ khác cũng được mà!

TTrung

Thành viên tích cực
Gừng nhân đây, gừng nhân đây! Phải ghép thôi bạn ơi, cây này hoa quá xấu. Bạn tham khảo 2 topic ghép mai trong chuyên đề về mai nhen. Hoặc là cố gắng đừng để cúp điện nhiều nửa, lúc nào tôi rảnh tôi đi bộ ra Tây Bắc ghép cây mai này cho bạn, hihihih
Khoan hảy cắt tỉa đợi đọt già khi sắp ra đọt mới rồi tỉa cho thoáng, chọn cành nào nên để lại,...
#:-S chờ bác mún tướt mồ hôi..nghe phải ghép là thấy bùn rùi ( hoàn cảnh đã trình bày ở trên ).Xem ra biện pháp duy nhứt là giờ cứ nuôi cho có dáng có thế thui vậy.hic.Kiểu này phải ráng chăm chỉ làm việc để lên sếp to ra chỉ thị cấm cắt điện khu vực anh Lô để anh còn...đi bộ ra ghép mai cho em :-bd
nếu tôi là bạn tôi sẽ nghĩ rằng cây của mình rất đặc biệt, rất khác lạ, tại sao cứ phải như những điều bt, csống có những nét lạ lại là cái hay. hãy cho nó csống tự nhiên, muốn có mai ghép thì bạn hãy ráng tậu 1 chậu nhỏ khác cũng được mà!
Em cũng mún lạc quan vậy lắm.Nhưng quả thực là bông của nó....xấu tệ X_X đã thế nó còn...mau tàn nữa chứ ~X(