Cây Mai có thể lủa không Bà Con?

henrythai

Thành viên
Thưa Bà Con,

Số là Thái tui được người nhà ở quê gửi lên cho cây Mai, nhưng em nó có một vài chổ không thẩm mỹ lắm. Thái tui nghĩ là phải lủa mới có hy vọng tạo dáng lại. Thái tui tự đặt mấy câu hỏi:

- Cây Mai có lủa được không?
- Lủa vào thời điểm nào thì tốt nhất?
- Chế độ chăm sóc và phân thuốc ra sao?
- Khả năng (phục hồi/chết) sau lủa như thế nào?

Xin chân thành cảm ơn và rất mong ý kiến của Bà Con! ;)
Thái.

dinhthaidic

Thành viên tích cực
Thưa Bà Con,

Số là Thái tui được người nhà ở quê gửi lên cho cây Mai, nhưng em nó có một vài chổ không thẩm mỹ lắm. Thái tui nghĩ là phải lủa mới có hy vọng tạo dáng lại. Thái tui tự đặt mấy câu hỏi:

- Cây Mai có lủa được không?
- Lủa vào thời điểm nào thì tốt nhất?
- Chế độ chăm sóc và phân thuốc ra sao?
- Khả năng (phục hồi/chết) sau lủa như thế nào?

Xin chân thành cảm ơn và rất mong ý kiến của Bà Con! ;)
Thái.
Thái tui nếu đọc ngược thì khó nghe lắm đó ông bạn cùng tên . Tôi đã từng xem nhiều cây mai làm lữa rất đẹp, theo tôi quan trọng là bạn tạo nét lũa và cách bảo quản lũa như thế nào ?

kha can tho

Thành viên tích cực
Theo mình nghĩ cây mai lũa là bình thường ngoài tự nhiên cũng rất nhiều cây như vậy.Đối với cây đang trồng thì cũng rất là dễ vì khi mình làm lũa thì có keo và phân thuốc để phục hồi cho cây và gỗ của mai cũng cứng như linh sam vậy.

Blackrose86

Thành viên tích cực
black cũng đang lũa Mai,thấy mai sống rất mạnh,vì thay đất giũ sạch cắt gọn rễ trơ trụi và làm lũa luôn 1lần,cây vẫn bung rất mạnh.

Sonda

Thành viên
Mai làm lũa vẫn tốt bạn ạ. Ngày trước tôi từng thấy một cây Mai gốc rất lớn, do bị chết một cành to và bị tuột da chủ cây đã làm một bộng lớn chạy dài từ ngọn xuống đến gần sát đất, bên trong bộng cây này là phần lũa từ lõi của cây Mai. Cây Mai được hạ ngọn giảm độ cao xuống còn khoảng 1,4m. Phần lũa được quét Verni pha với cánh kiến và nhựa thông (có lẽ do thời ấy không phổ biến các loại thuốc lũa như giờ này...). Nhìn cây Mai ấy rất ngoạn mục.
Về việc làm lũa cho Mai, tôi nhận thấy phần gỗ của Mai khá dễ mục, vì vậy nên chú ý dùng thuốc để bảo quản phần lũa cho cây.

.

Bình-Minh

Thành Viên Danh Dự
Tôi đã từng có cây mai…sau tết tỉa hết cành…trụi lũi…
Cây mai này do suy kiệt bởi nở hoa rất khốc liệt hôm tết…nên chậm ra đọt..
Người làm vườn…chủ quan không cho nó vào giàn giảm nắng…mà để nó ngoài trời..( chỉ có nắng từ 12 giờ đến chiều)…còn tôi vẫn mãi rong chơi đến tháng 3 mới về..
Cây này sau đó chết nửa thân từ ngọn xuống tới gốc ( hướng bị nắng gắt)…nửa còn lại vẫn sống tốt cho đến bây giờ..nó như cái vỏ…vì ruột chết mà mục hết rồi…tôi phải dùng sơn quét lên phần bên trong để như là taọ 1 làn da bảo vệ mạch gỗ trần trụi chưa tạo được vỏ
mỗi lần nhìn nó nở hoa khi tết đến… tôi vẫn có chút ngậm ngùi

Theo ý của tôi…bạn chỉ nên làm lũa….khi có sự cố bất đắc dĩ..( thí dụ như cây của tôi trên)… như là 1 cách “ duy biến sở thích” để làm đẹp cho 1 khuyết điểm
Còn như nó đang lành lặn…bạn mang cạo vỏ quét acid..để nó chết nửa thân sau đó sơn màu…
Bạn thấy có nên không ???! chỉ vì lòng tự hào bạn phạm phải “đức hiếu sanh”…có nên không ?
Bạn không yêu thương nó…nó sẽ không cho bạn hạnh phúc đâu..đó là…luật

MinhThang

Thành viên tích cực
Theo ý của tôi…bạn chỉ nên làm lũa….khi có sự cố bất đắc dĩ..như là 1 cách “ duy biến sở thích” để làm đẹp cho 1 khuyết điểm.
Về cây mai thì chuyện làm lũa là câu trên của bạn BM rất chính xác.

Cafesua

Thành viên
Còn như nó đang lành lặn…bạn mang cạo vỏ quét acid..để nó chết nửa thân sau đó sơn màu…
Bạn thấy có nên không ???! chỉ vì lòng tự hào bạn phạm phải “đức hiếu sanh”…có nên không ?
Bạn không yêu thương nó…nó sẽ không cho bạn hạnh phúc đâu..đó là…luật
bác này đang giảng kinh à:-S
cây lũa xong đẹp hơn thì cứ lũa,có gì mà đả kích gớm vậy.

henrythai

Thành viên
Thái tui nếu đọc ngược thì khó nghe lắm đó ông bạn cùng tên...
Nghe lời đông viên của Ông bạn cùng tên mình thấy tự tin hơn rồi đó! Theo mình nghĩ thì dùng thuốc lũa của Linh Sam chắc sẽ ổn. :)

Theo mình nghĩ cây mai lũa là bình thường...
Kha cũng biết rồi đó mấy em Mai hay bị chết nhát lắm mà mình làm lũa thì rất là mạnh tay đúng không? Còn lũa tự nhiên thì phải có thời gian. Nên Thái hơi lo mới lên đây xin ý kiến của Bà Con đó! Theo Thái thấy thì cây Mai không mạnh bằng cây Linh Sam. Không biết ý kiến của Bà Con thế nào? ;)

black cũng đang lũa Mai...
Nghe bác lũa em Mai mà em nó bung rất mạnh làm Thái rất vui! Bác có thế cho Thái công thức chất trồng của bác không? ;)

Mai làm lũa vẫn tốt bạn ạ...
Xin cảm ơn bác đã mô tả chi tiết em nó. Dùng Verni sẽ tốt nhưng có vẽ nó không bền bằng các loại thuốc làm lũa, dạ Thái cũng đang lo là lũa thì có thể em nó không sao nhưng em nó lại xỉu vì cái thuốc lũa thì sao? :D

Tôi đã từng có cây mai…sau tết tỉa hết cành…trụi lũi…

Hình như đây là một cây Mai lũa của bác. Thái Xin cảm ơn những lời chân tình của bác! Hiện tại Thái đã rã hết đất xem bộ đế thế nào và cũng tìm một thế phù hợp cho em nó, khuyết điểm đã được che đi phần nào. Còn việc làm lũa Thái sẽ suy nghĩ sau. Thật ra Thái cũng rất phân vân bởi vì cây là do người tặng làm kỹ niệm, mình làm nó đẹp thì không nói rồi, nhỡ mình làm nó chết thì người tặng chắc cũng sẽ buồn lắm bác ạ! :)

Về cây mai thì chuyện làm lũa là câu trên của bạn BM rất chính xác.
Chính xác! :)

cây lũa xong đẹp hơn thì cứ lũa...
Xin cảm ơn lời động viên mạnh mẽ của bác! B-)

rồi sau đó mua bông vải gắn lên lũa chơi cũng đẹp mừ
Hề hề! Không phải lo đâu anh! Thái có chiêu ghép lũa mà! :D

Xin chân thành cảm ơn Bà Con đã ghé xem và chia sẽ! Rồi đây Thái sẽ có phương án tốt cho em nó!

Bình-Minh

Thành Viên Danh Dự
henrythai;515561 [/B said:
…..

Hình như đây là một cây Mai lũa của bác…
Tôi không hề làm lũa cây nào cả đâu
Cây này là do nguyên nhân gốc bị mối ăn mất “lũa” ngĩa là “lõi” bị mối ăn mất…nó chỉ còn vỏ gốc nuôi các cành
Có từ Lâu năm lắm rồi…nhưng nó rất khỏe…năm nào bông cũng nhiều lắm

Với 1 cây mai thiếu tán hoặc lép gốc thì thiết tưởng cũng nên kiếm 1 mảnh lũa ghép vào chỗ khuyết tán ..cũng hay, lại thêm được đường nét..sắc màu
hoặc 1 cục đá ngệ thuật, lũa cũng được…ghép vào gốc lép.. thì nhất định phải đẹp thêm rồi