Cây mai bị bệnh gì mong mọi người giúp đỡ

maivang767676

Thành viên
Cây lá mỏng, vàng vọt yếu ớt chứng tỏ rể yếu cây đang suy. Phải thay chất trồng thoát nước tốt, tưới thuốc trừ nấm vào gốc 1 lần sau đó đợi đất chậu khô thì tưới và phun thuốc kích rễ 7 ngày 1 lầm. Để cây nơi có nắng buổi sáng thôi, quan sát đất mặt châu thật khô mới tưới lại.

kietag

Thành viên mới
Cây lá mỏng, vàng vọt yếu ớt chứng tỏ rể yếu cây đang suy. Phải thay chất trồng thoát nước tốt, tưới thuốc trừ nấm vào gốc 1 lần sau đó đợi đất chậu khô thì tưới và phun thuốc kích rễ 7 ngày 1 lầm. Để cây nơi có nắng buổi sáng thôi, quan sát đất mặt châu thật khô mới tưới lại.
Cảm ơn bạn nhiều. Khi thay đat trong minh co tuoi dam 1 lan hay ko? Thay xong co tuoi kich re voi thuoc tru nam ko. Minh pha anotik voi coc 85 dc ko bạn

maivang767676

Thành viên
Bạn moi bớt đất xung quanh vành chậu và đáy chậu, thay vào chất trồng tơi xốp ( trấu hun, sơ dừa, phân chuồng ủ và nấm trichoderma). Lót lưới đáy chậu, đổ 1 lớp chất trồng lên đặt cây vào sau đổ chất trồng còn lại xung quanh chậu, tưới nhẹ cho chất trồng ôm kín bầu rễ. 3 ngày sau tưới thuốc trị nấm ridomil , đợi chậu khô bắt đầu phun và tưới kích rể root2 hay loại kích rễ khác cũng được. Chú ý chỉ đựợc tưới khi đất chậu khô , chịu khó phun sương vài lần trong ngày. Từ từ cây sẽ hồi phục

kyniemsua

Thành viên

Luôn đây em xin anh em xem giúp cây mai nhà ra tết em thây chất trồng nhưng nảy mầm lại không phát được lá nổi gân nhỏ lá. Chi nhỏ khô nhựa luôn
Qua hình ảnh nhờ anh long cùng ace xem tư vấn giúp em với ạ.
Xin cảm ơn ace

nnaakkkk

Thành viên
Tại sao cứ phải thay đất, các bạn mới chơi mai phải hiểu là cây mai khó ra rể hơn bất kì cây nào , và phải hiểu cây nhiều tuổi thì khg sao , còn cây 5 tuổi trở lại rất dể chết sau khi trổ hoa( mai chậu ) , cây của bạn sống được là nhờ vảo nhựa cây , chứ phần rể đã mất chức năng làm việc , càng làm giiiiiiii cây càng nhanh chết, nếu thay đất bình thường thì còn cầu may , nếu thay đất có phân hoá học thì bt , mình trồng mai trên sân thượng khí hậu rất khắc nghiệt nhưng hơn 14 năm nay mình chưa bao giờ có khái niệm thay đất , thay chậu khi khg còn phù hợp với cây thì có, mà tất cã đều xanh tốt , vậy thay đất để làm giiiiii

Last edited:

kyniemsua

Thành viên
Tại sao cứ phải thay đất, các bạn mới chơi mai phải hiểu là cây mai khó ra rể hơn bất kì cây nào , và phải hiểu cây nhiều tuổi thì khg sao , còn cây 5 tuổi trở lại rất dể chết sau khi trổ hoa( mai chậu ) , cây của bạn sống được là nhờ vảo nhựa cây , chứ phần rể đã mất chức năng làm việc , càng làm giiiiiiii cây càng nhanh chết, nếu thay đất bình thường thì còn cầu may , nếu thay đất có phân hoá học thì bt , mình trồng mai trên sân thượng khí hậu rất khắc nghiệt nhưng hơn 14 năm nay mình chưa bao giờ có khái niệm thay đất , thay chậu khi khg còn phù hợp với cây thì có, mà tất cã đều xanh tốt , vậy thay đất để làm giiiiii
Vân cảm ơn bài viết của anh rất tổng thể.
Tóm lại em muống hỏi anh nakk .. còn khả năng sống không anh . Vì khi thay chất trồng bầu đất cũ vẫn còn
Mong anh có kinh nghiệm 14 năm chỉ dùm em khả năng có thể cứu không ..
Xin cãm ơn anh

đinh công hoàng

Thành viên mới
Bạn Kiniemxua . Bạn mua thuốc kích rế sincosin và agrispon cặp đôi nầy sẽ kích thích cây đâm chồi làm rể non bung ra , bạn đem vô mát tưới lên cây và chậu , 5 ngày tưới 1 lần khi moi đất phía dưới khi thấy chậu đã khô , phun sương nước sáng chiều cho mát cây , liều lượng có ghi trên chai , không được tưới các loại thuốc khác , khi thấy cây ra lá sum xuê thì ngưng

kyniemsua

Thành viên
Em xin cảm ơn anh đinh công hoàng và bài viết bổ ích dành cho ae mới tập chơi mai của nakk..

nnaakkkk

Thành viên
Dẩn chứng , mình mới tuyển em này về , của người bạn ( lên chậu 7 năm ) rất èo uột , mình nắm đầu lôi lên , bầu đất là nguyên khối đất thịch , 98% rể nằm iêm khg phát triển , và mình sử lí như vầy

Chất trồng 50 trấu sống 30 sơ dừa 20 đất từ chậu , quan trọng là phải trộn thật đều , không phân tro giiiiiii cho đến khi cây có bộ lá đã xanh

đinh công hoàng

Thành viên mới
Bác hảy giúp đỡ em nó , chà rữa sạch sẽ để các mầm ngủ thức dậy , phun thuốc kích rể thậm chí trùm bịch nylon để võ cây không bị khô , cây đẹp đó Bác Nnaakkk . Nếu mình không xử lý như vậy thi cây vẫn ra chồi do nội lực của nó nhưng rể không bung ra được từ từ cây sẽ chết .

kyniemsua

Thành viên
Bạn Kiniemxua . Bạn mua thuốc kích rế sincosin và agrispon cặp đôi nầy sẽ kích thích cây đâm chồi làm rể non bung ra , bạn đem vô mát tưới lên cây và chậu , 5 ngày tưới 1 lần khi moi đất phía dưới khi thấy chậu đã khô , phun sương nước sáng chiều cho mát cây , liều lượng có ghi trên chai , không được tưới các loại thuốc khác , khi thấy cây ra lá sum xuê thì ngưng

Gởi anh đinh công hoàng sau 15 ngày tưới 3 lần giờ cây mước lá nè anh
Cảm ơn anh nhiều
Như vậy ngưng tưới được chưa anh?

đinh công hoàng

Thành viên mới
Xin lổi bạn kỉniemxua , bạn vào trang ( tóm tắt cây mai trong chậu ) để được Bác Bình Minh hướng dẩn chi tiết hơn , còn trang chăm sóc cây mai trong chậu là diển đàn trau đổi nên khi xem hơi bị rối . Cây của bạn lá chưa nhiều , bạn vẫn phải xịt thuốc kích rể tiếp , để bảo vệ lá non không bị sâu ăn lá , bọ trỉ , nhện đỏ bạn mua thuốc có hoạt chất abamectin như : boama , resgain ...phun theo hướng dẩn , ngắt đọt chỉ chừa 4 lá , khi thấy lá chuyễn sang màu xanh thì xịt phân bón lá , bỗ xung phân chuồng , phân dơi .

Mai Vàng

Thành viên
Xin lổi bạn kỉniemxua , bạn vào trang ( tóm tắt cây mai trong chậu ) để được Bác Bình Minh hướng dẩn chi tiết hơn , còn trang chăm sóc cây mai trong chậu là diển đàn trau đổi nên khi xem hơi bị rối . Cây của bạn lá chưa nhiều , bạn vẫn phải xịt thuốc kích rể tiếp , để bảo vệ lá non không bị sâu ăn lá , bọ trỉ , nhện đỏ bạn mua thuốc có hoạt chất abamectin như : boama , resgain ...phun theo hướng dẩn , ngắt đọt chỉ chừa 4 lá , khi thấy lá chuyễn sang màu xanh thì xịt phân bón lá , bỗ xung phân chuồng , phân dơi .
bác cho em xin cái link luôn, tìm mà ko biết nằm chỗ nào cảm ơn bác nhiều

kyniemsua

Thành viên
Ngắn gọn , đầy đủ những gì anh em mê mai cần và Đủ để cứu 1 hay nhiều cây mai vì trồng 1 cây mai cũng mất rất nhiều năm

Em chân thành cảm ơn anh hoàng rất nhiều