Cây lạ, gửi lên để các pác thảo luận

lydainghia

Thành viên tích cực
Cây kỳ diệu là cây tiểu mộc, có thể cao đến 6 mét sau 10 năm. Sở dĩ cây được gọi là kỳ diệu, vì trái của nó khi nếm sẽ làm cho các vị khác như chua, đắng đều bị biến đổi thành vị ngọt; tên địa phương của cây là taami, asaa và ledidi.

Năm 1725, có một nhà thám hiểm người Pháp Des Marchais sau khi đi khảo sát vùng tây châu Phi về, đã viết về tập tục kỳ lạ của thổ dân vùng này. Các thức ăn của họ đều rất chua và không hề có đường. Tuy nhiên, sau khi nhai một loại trái cây có màu đỏ thì các vị chua này đã trở thành ngọt lịm mà không cần phải bỏ thêm đường. Đến năm 1852, cây mới được TS. W.F. Daniel mô tả tỉ mỉ về đặc tính kỳ lạ này và định danh là Synsepalum dulcificum, họ Sapotaceae (Pharmaceutical Journal, vol.IX, 1852). Và đồng thời, đặt tên là “cây kỳ diệu”.

Đây là hình ảnh em nó đây.

Cái này em đã thử rồi, sau khi ăn trái, em vắt trực tiếp 1 trái chanh vào miệng mà thấy ngọt lịm. Sau đó, nhậu 1 trận tơi bời, quân giặc chết hết mà quân ta vẫn tỉnh bơ.

Thấy lạ quá, em thu thập mười mấy hạt về để trồng thử. Pác nào có nhu cầu lấy hạt cứ pm em.

Post lên để các pác có kinh nghiệm trao đổi.

lydainghia

Thành viên tích cực
Dạ khoảng 1 năm rưỡi là cây lớn và bắt đầu có trái. Anh ở đâu vậy, cho địa chỉ, em gửi hạt qua bưu điện đến tặng anh

lydainghia

Thành viên tích cực
Hi`, anh có 21 hạt, mà đã gieo 14 hạt rồi. Em cần thì anh gửi cho 3 hạt. Hay là em đợi 2 tuần lên cây con, anh tặng 2 cây con.

hoabmt

Thành viên
Mình khoái câu này nhất "nhậu 1 trận tơi bời, quân giặc chết hết mà quân ta vẫn tỉnh bơ". Còn giống gửi cho mình ít hạt, địa chỉ gửi cho bạn ở email.

bigbabol

Moderator
có phải là cây thần kỳ không Nghĩa, nếu đúng thì cây của em có giá khoảng 2 triệu đó, còn anh thì bán nó được 2.5 triệu hjhj
0909020104 Tuấn

Quí Tài

Quản Lý Viên
Hi`, anh có 21 hạt, mà đã gieo 14 hạt rồi. Em cần thì anh gửi cho 3 hạt. Hay là em đợi 2 tuần lên cây con, anh tặng 2 cây con.
Xin làm quen với bạn.
Mình có nhiều mai đọt xanh( cây con ) "đặc sản" của anh Dailoc mang từ miên trung vào tặng.
Cho mình đổi được không? ( một chục hay 2 chục cây mai đọt xanh "Jin" lấy 1 hạt cây thần kỳ?) ;)
Xin cám ơn trước nha :)

lydainghia

Thành viên tích cực
có phải là cây thần kỳ không Nghĩa, nếu đúng thì cây của em có giá khoảng 2 triệu đó, còn anh thì bán nó được 2.5 triệu hjhj
0909020104 Tuấn
Dạ em đâu có cây đó. Đến nhà 1 đại gia nhậu, ông ấy khoe và cho thử. Em thấy hay nên thu hạt về trồng thử.

lydainghia

Thành viên tích cực
Xin làm quen với bạn.
Mình có nhiều mai đọt xanh( cây con ) "đặc sản" của anh Dailoc mang từ miên trung vào tặng.
Cho mình đổi được không? ( một chục hay 2 chục cây mai đọt xanh "Jin" lấy 1 hạt cây thần kỳ?) ;)
Xin cám ơn trước nha :)
Gì mà phải đổi, bạn nhắc địa chỉ, mình gửi

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Anh Nghĩa à em ở tận ngoài Bắc anh có thể gửi cho em xin 2 hạt không anh. Em chân thành cảm ơn:
Nguyễn Việt Anh: Khu 3 - Đồng Xuân - Thanh Ba - Phú Thọ

Nhacaimon

Thành viên
Quân giặc chết hết mà quân ta tỉnh bơ là nhờ chanh nha Hoabmt , chanh chua tính axit cộng rượu etylic ....lâu xỉn hehehheh...Tôi cũng đã ăn qủa này rồi đúng là thần kì( tên cây là Thần kì )nó làm thay đổi vị giác ....uống caphe ko đườg vẫn ngọt , ăn đồ chua thấy ngọt ....kéo dài được 30 --45 phút....Muốn hết uống ly trà nóng là hết heheheh

holywine

Thành viên mới
cho mình vài hạt trồng thủ với ,số nhà 231B khu 1 A thị trấn Cái bè Tiền giang (phuong) Cám on trước ::::

lydainghia

Thành viên tích cực
Thưa các pác,

Như đã trình bày, em còn 7 hạt :D. Do vậy, se ưu tiên gửi tặng cho 3 pác thông tin địa chỉ sớm nhất, gồm:

1. luchuthanh (Đồng Nai): 3 hạt.
2. satruky (Vũng Tàu): 2 hạt.
3. holywine (Tiền Giang): 2 hạt.

Hiện em đã gieo 14 hạt vào chậu rồi. Khoảng 2 tuần (tính từ bây giờ) hy vọng sẽ ra cây con. Pác nào ở TP. HCM có nhu cầu thì nhắn tin hoặc điện thoại cho em, em sẽ tặng cây con kèm chậu gốm bát tràng luôn:)

Còn các pác ở xa, chịu khó đợi vài hôm. Tuần sau em mang bia sang nhà ông pác mời ông ấy nhậu để xin hạt tiếp, sẽ gửi cho anh em sau nhe. Nhớ cho địa chỉ để em gửi.

thanhvbatv

Thành viên
Đúng là cây thần kỳ rổi đó anh Nghĩa ! tuy không xin hạt nhưng cũng cám ơn anh đã rất hào phóng với anh em trên diễn đàn !

satruky

Thành viên tích cực
Thưa các pác,

Như đã trình bày, em còn 7 hạt :D. Do vậy, se ưu tiên gửi tặng cho 3 pác thông tin địa chỉ sớm nhất, gồm:

Hiện em đã gieo 14 hạt vào chậu rồi. Khoảng 2 tuần (tính từ bây giờ) hy vọng sẽ ra cây con. Pác nào ở TP. HCM có nhu cầu thì nhắn tin hoặc điện thoại cho em, em sẽ tặng cây con kèm chậu gốm bát tràng luôn:)

Còn các pác ở xa, chịu khó đợi vài hôm. Tuần sau em mang bia sang nhà ông pác mời ông ấy nhậu để xin hạt tiếp, sẽ gửi cho anh em sau nhe. Nhớ cho địa chỉ để em gửi.
Cám ơn lydainghia nhiều.

X.style

Thành viên tích cực
bác Nghĩa hào phóng quá, hihi. e cũng rất muốn có giống cây này, cây này gieo hạt có dễ nảy không hở bác. chăm xóc có gì đặc biệt không? khí hậu miền Bắc có thích hợp cho cây phát triển không bác? nếu bác còn thì cho e xin 2 hạt nhé. nếu hết rồi thì đợi khi nào có e lại xin.hihi.

Mê BonSai

Thành viên tích cực
Thưa các pác,

quá hay hoan hô tinh thần hào hiệp của bạn, mình tò mò lắm và kết nhất cái đoạn "giải độc thuốc nói" đấy hehhehe... cố gắng phát triển nhân giống nhé sau này anh em say còn xin :D

haiau58

Thành viên
nghĩa ơi cho anh xin 2 hạt đi nghĩa,xín 1 hạt nếu trồng không lên là tiêu đời,nên anh xin 2 hạt, em đừng nói anh tham nhé.
cám ơn em trước,địa chỉ anh,
hải âu. bình ba,cam bình,cam ranh,khánh hoà