Cây hoa dẻ nhà em.

Lập_Khải Xuân

Thành viên
Chắc hẳn các bác nhà ở trung du không lạ gì cây này.
Cũng có hẳn bài thơ về hoa dẻ:

"Bờ cây chen chúc lá
Chùm dẻ treo nơi nào
Gió về đưa hương lạ
Cứ thơm hoài xôn xao

Bạn trai vin cành hái
Bạn gái lượm đầy tay
Bạn trai túi áo đầy
Bạn gái cài sau nón

Chùm này hoa vàng rộm
Rủ nhau giành tặng cô
Lớp học chưa đến giờ
Đã thơm bàn cô giáo"

Giờ đang là mùa dẻ ra hoa, ai đã từng gặp, từng ngửi mùi thơm hoa dẻ chắc không thể nào quên.
Vốn mê hoa dẻ nên trời xui rủi thế nào lấy luôn vợ người Thanh Sơn (Phú Thọ) nhiều rừng, hoa dẻ mọc cũng nhiều.
Nhớ lần hai vợ chồng em (hồi mới yêu nhau ấy ạ :D) vác cuốc lên rừng đào nó về, đào mệt bở hơi tai được một đoạn dài dài, mang về nhà em trồng mà chẳng biết có sống nổi không. Chở xe máy quãng đường 40km tối mới về tới nhà, đào hố trồng luôn. Hôm sau, hôm sau nữa rồi gần 1 năm tưới tắm, che đậy lỹ càng ma không thấy em nó động đậy gì, cây cũng không khô lá, em nản quá mới thử nhổ cây lên thì thấy có 2, 3 cái rễ non. Nghĩ tiếc công lại trồng xuống (trong bụng chắc mẩm phí công rồi :( ).
Nào ngờ một thời gian sau em nó bật mầm, ra lá rồi bói được vài bông hoa. Em mừng lắm các bác ạ.
1 năm nữa trôi qua, giờ em nó đã phát triền xum xuê lắm rồi, hôm nay hoa chín nhiều nhiều (hoa non nó có màu xanh, khi chín màu vàng rất thơm các bác ạ), chụp vài bức ảnh chia sẻ cùng các bác. Cây không được đẹp nhưng với em nó là nhiều kỷ niệm.
Sắp tới chắc em lại đi đào thêm vài cây nữa.

Chúc anh em trên diễn đàn mạnh khỏe và có nhiều tác phẩm đẹp !

Sonbn

Thành viên
Vậy là có cây nhiều kỉ niệm rồi, sau này con cháu ngồi dưới dàn cây mà kể lại chuyện nguồn gốc cây thú vị phải biết nhỉ ;). Quả thực mùi hoa dẻ rất khó quên. Mình đến chơi nhà 1 ông cụ ở gần nhà cũng có giàn cây dẻ mà cụ sưu tầm được cũng khá lâu. Nghe cụ nói chiết nhân giống nhiều lần mà chưa được. Góp thêm ảnh hoa dẻ anh em ngắm kĩ hơn nhé

Lập_Khải Xuân

Thành viên
Dạ, bình thường thì nó cũng dễ sống lắm bác. Cái rễ nó mọc mầm chui lên mắt đất thành cây nhỏ mình bứng lên trồng là được thôi ạ

Sonbn

Thành viên
Không phải hoa móng rồng anh Kìm kẹp ơi :). Hoa móng rồng cánh ngắn và mập hơn. Mùi cũng đậm hơn thì phải. Đây là ảnh Móng rồng st trên mạng

Cám ơn bạn Lập đã cho biết cách nhân giống. Chắc tại nhà ông cụ trồng cây ở sân gạch chỉ có 1 ít đất còn lại lại quanh gốc nên cây không đẻ nhánh

cuasovn

Thành viên tích cực
Chắc hẳn các bác nhà ở trung du không lạ gì cây này.
Cũng có hẳn bài thơ về hoa dẻ:

"Bờ cây chen chúc lá
Chùm dẻ treo nơi nào
Gió về đưa hương lạ
Cứ thơm hoài xôn xao

Bạn trai vin cành hái
Bạn gái lượm đầy tay
Bạn trai túi áo đầy
Bạn gái cài sau nón

Chùm này hoa vàng rộm
Rủ nhau giành tặng cô
Lớp học chưa đến giờ
Đã thơm bàn cô giáo"

Giờ đang là mùa dẻ ra hoa, ai đã từng gặp, từng ngửi mùi thơm hoa dẻ chắc không thể nào quên.
Vốn mê hoa dẻ nên trời xui rủi thế nào lấy luôn vợ người Thanh Sơn (Phú Thọ) nhiều rừng, hoa dẻ mọc cũng nhiều.
Nhớ lần hai vợ chồng em (hồi mới yêu nhau ấy ạ :D) vác cuốc lên rừng đào nó về, đào mệt bở hơi tai được một đoạn dài dài, mang về nhà em trồng mà chẳng biết có sống nổi không. Chở xe máy quãng đường 40km tối mới về tới nhà, đào hố trồng luôn. Hôm sau, hôm sau nữa rồi gần 1 năm tưới tắm, che đậy lỹ càng ma không thấy em nó động đậy gì, cây cũng không khô lá, em nản quá mới thử nhổ cây lên thì thấy có 2, 3 cái rễ non. Nghĩ tiếc công lại trồng xuống (trong bụng chắc mẩm phí công rồi :( ).
Nào ngờ một thời gian sau em nó bật mầm, ra lá rồi bói được vài bông hoa. Em mừng lắm các bác ạ.
1 năm nữa trôi qua, giờ em nó đã phát triền xum xuê lắm rồi, hôm nay hoa chín nhiều nhiều (hoa non nó có màu xanh, khi chín màu vàng rất thơm các bác ạ), chụp vài bức ảnh chia sẻ cùng các bác. Cây không được đẹp nhưng với em nó là nhiều kỷ niệm.
Sắp tới chắc em lại đi đào thêm vài cây nữa.

Chúc anh em trên diễn đàn mạnh khỏe và có nhiều tác phẩm đẹp !

Thế lần này có chở vợ đi đào cùng nữa không ?

Duongtran

Thành viên
Đây là hoa Hoàng lan tên khác Lan tây, năm ngoái chợ Kim ngưu có bán nhiều,.ở chùa bà đá Hà đông có vài cây cổ thụ.

thubuonlaroi

Thành viên Mua Bán
Đây là hoa Hoàng lan tên khác Lan tây, năm ngoái chợ Kim ngưu có bán nhiều,.ở chùa bà đá Hà đông có vài cây cổ thụ.
cùng dòng nhưng loại anh ý đăng là khác đấy anh ạ, tự cổ chí kim chưa mấy người nhìn thấy cây dòng này to 1 thân như cái phích đâu, trong văn miếu có vài cây thuộc họ này thân to cả người ôm

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Mình thì biết loài cây này có hoa thơm rất dễ chịu.
Tên của Malaya (Mã lai ) và Nam Dương (Indonesia )
gọi là Ylang-Ylang (Cananga odorata)
Ngoài Huế, dân chúng gọi là hoa Ngũ trảo hay hoa Bại Hoại.
(vì các cô thích bỏ hoa này vào túi hay dấu dưới tóc cho thơm tho).
Miền nam thường gọi là Bông chúa hay hoa Công chúa.
Sau này mình nghe có người gọi là Hoàng Ngọc Lan
chắc để so với bông Sứ = Ngọc lan, màu trắng)

Indonesia và Malaya trồng rất nhiều để lấy tinh dầu làm căn bản cho
nước hoa (dầu thơm).

Share on facebookShare on emailShare on print

Ylang Ylang Essential Oil - 15ml

RRP:
$47.00

Your Price
$39.95 (You save $7.05)

Save 25% SKU:
3024

Brand:
doTERRA

Weight:
0.03 LBS

Shipping:
Calculated at checkout

Quantity:

Cây có thể cao 5-10 thước , nhưng những chỗ trồng lấy hoa họ xắn rễ và
cắt ngọn cho cây chỉ cao 1,5 mét , tỏa tàn rộng cho dễ hái.

vuonkienganphuoc

Thành viên tích cực
Ngọc lan tây = Cananga odorata (Lamk)Hoo.f .et Thomb
Tên đồng nghĩa = Canagium odoratum Baill
Tên khác = Hoàng lan ,y lang
Tên nước ngoài = Ylang ylang tree (anh) ,caneng aromatique.
bois de lance batard (pháp)
Họ = Na ( Annonaceae )
Ở VN có 2 loài và 1 thứ ( là Ngọc lan tây (C.odorata (lamb) )hook.f et Thomas ,Hoàng lan bụi (C.odorata var.fruticosa (Craib)Sinel )và ngọc lan lá rộng(C.Latifolia (Hook.fet Thomas) Fin et Gagnep)

Sonbn

Thành viên
cùng dòng nhưng loại anh ý đăng là khác đấy anh ạ, tự cổ chí kim chưa mấy người nhìn thấy cây dòng này to 1 thân như cái phích đâu, trong văn miếu có vài cây thuộc họ này thân to cả người ôm
Đúng rồi vì hoa mình chụp là loại cây dạng leo giàn chứ không phải cây Hoàng lan thân gỗ. Hoàng lan thì Hà nội có nhiều cây to trong khuôn viên các công trình thời Pháp (Bảo tàng, bệnh viện...), cây này thân gỗ lên thẳng, cành nhánh tỏa đều các hướng rồi trĩu xuống khá đẹp còn hoa dẻ leo giàn thì đúng là ít thấy
Đây là hình sưu tầm cây Hoàng lan vẫn còn non

Cuối tuần vui vẻ :)

tran mau vinh

Thành viên
Theo mình biết thì đây mới là hoa dẻ

và trái của nó nè

ảnh sưu tầm từ internet.
cây này thì quê mình nhiều vô kể

Lập_Khải Xuân

Thành viên
Re: Trả lời: Cây hoa dẻ nhà em.

Thế lần này có chở vợ đi đào cùng nữa không ?
Dạ, khi nào lên nhà mẹ vợ là cả nhà em cũng đi bác ạ. Mà lần này đi đào là chắc vợ em ko đi nữa đâu :D
==================================
Cây này hoa đẹp quá, có phải dẻ vẫn lấy quả ăn phải không???
Dạ, chỗ em đây ko phải là cây lấy quả ăn đâu bác. Quả nó thành chùm, bé tẹo và ... không ăn được.