cây Du

spach

Thành viên
mình mới mua 1 cây du.đây là cây đầu tiên của mình.mình chưa am hiểu về loài này lắm.kính mong mọi người hướng dẫn cách chăm sóc đối với loại này.minh ở ngoài bắc.~X(

NLGPT

Thành viên
Du lá già mà không lặt lá là rất hay bỏ chi; mà lặt lá thì lâu (lá nhỏ, lặt từng cái oải luôn) nên nuôi du có lẽ không được lười

thangHUBT

Thành viên
Du là loại rất dễ nuôi, thích hợp với hầu hết với các loại khí hậu và đất trồng, chi cành mềm dễ uốn rất hợp với những người mới chơi cây. Nhược điểm là cây hay bỏ chi, chùn ngọn, bong vỏ khi bị già, mầu lá rất tối, ròn dễ gẫy và không chịu được độ ẩm cao. Tuyết đối không cắt cành hoặc tuốt lá khi thời tiết ẩm có mưa dài ngày. Trước đây Mình cũng rất thích Du nhưng qua một thời gian Mình thất nó có nhiều nhược điểm để thành một cây bonsai nên bây giờ Mình chỉ trồng vài cây cho nó vui thôi. Nếu bạn muốn tìm hiểu thêm hôm nào qua Hà nội ghé qua Mình giao lưu. Chào bạn

vanxeng

Thành viên tích cực
Du là loại rất dễ nuôi, thích hợp với hầu hết với các loại khí hậu và đất trồng, chi cành mềm dễ uốn rất hợp với những người mới chơi cây. Nhược điểm là cây hay bỏ chi, chùn ngọn, bong vỏ khi bị già, mầu lá rất tối, ròn dễ gẫy và không chịu được độ ẩm cao. Tuyết đối không cắt cành hoặc tuốt lá khi thời tiết ẩm có mưa dài ngày. Trước đây Mình cũng rất thích Du nhưng qua một thời gian Mình thất nó có nhiều nhược điểm để thành một cây bonsai nên bây giờ Mình chỉ trồng vài cây cho nó vui thôi. Nếu bạn muốn tìm hiểu thêm hôm nào qua Hà nội ghé qua Mình giao lưu. Chào bạn
Oh, bác ở ngay gần khu em ah. Nhà em ở đầu Trường Chinh gần Đại la, khi nào có dịp anh em giao lưu được thì vui!

lamdht

Thành viên
Cây Du là một trong những loài bónai chủ lực của tàu Khựa,nhìn cũng đẹp, nhưng mà e lại không thì lại ko ưa cái bọn ấy nên ko thích cây Du luôn (e hơi cá nhân mong các bác bỏ qua )

VanHieu

Thành viên mới
Re: Trả lời: cây Du

Du là một trong những loại cây làm bonsai để chơi rất đẹp.Bạn nên tìm hiểu kỹ không nên buồn như vậy.
Cách đây mấy tháng! Đi HN, qua phố Hoàng hoa thám, có 1 chị ở Thái Bình bán cấy du rất đẹp, tay cành làm rất điệu. Giá có 1tr, nhưng lúc đó mình lai đứa cháu đi cùng nên không chở được. Bây giờ vẫn còn thấy tiếc!

NLGPT

Thành viên
cảm ơn mọi người! biết vậy em không mua nữa.hix
Không phải đâu bạn; chăm du không dễ như sanh nhưng cũng dễ mà, chỉ có tội là phải lặt lá khi lá chuyển màu xanh đậm và bắt đầu có lá vàng (mà mình thấy linh sam cũng phải làm vậy) chứ thấy cây du cũng đẹp và cây đẳng cấp quốc tế rất nhiều du

vuonkienganphuoc

Thành viên tích cực
cảm ơn mọi người! biết vậy em không mua nữa.hix
Cấy DU và SI đúng là cây xuất khẩu chủ lực của TQ.DU thích ứng với khí hậu nóng ẩm của miền NAM(39-40 độ C) và lanh âm 5-10 độ.Để lấy chút hứng khởi cho bạn,mời bạn vào xem VƯỜN KIỂNG AN PHƯỚC mục VÀI CÂY TIÊU BIỂU có cây DU mà tôi đã nuôi từ 2004
đến nay.
Bạn vào xem mục TUYẾT LẠI RƠI của bác RẤT THÍCH BONSAI hình thứ 2 có cây DU đang trùm vãi ngoài trời
Tóm lại với khí hậu ngoài bắc dễ nuôi cây DU hơn trong NAM nhiều,quan trọng là biết và hiểu sinh lý cây này là đủ.Nếu có thắc mắc ,thy vọng tôi có thể trã lời giúp bạn.Thanks

QuangHuyArc

Thành viên
tôi thấy cây du chơi rất hay. - giống cây này rất sung sức nuôi mồi rất nhanh lớn . làm răm chịu khó lặt lá nhưng ở ngoài bắc thì mùa đông ko nên vặt lá , đợi sang xuân lại làm bình thường. Về già cây chóc vỏ và đổi màu da nhìn rất bắt mắt đó

gato68

Thành viên tích cực
Du lá già mà không lặt lá là rất hay bỏ chi; mà lặt lá thì lâu (lá nhỏ, lặt từng cái oải luôn) nên nuôi du có lẽ không được lười
Tôi thì không nghĩ vậy.
Du chơi bền lá và cũng không hay bỏ chi.
du thì không cần phải lặt lá, mà chỉ cần tuốt lá (Tuốt như tuốt rau ngót ấy, làm như vậy nhưng mầm ở các nách là vẫn ra đều và phát triển bình thường). Rất nhanh chứ không lâu như cách của bạn. Và cây này cũng không cần phải chăm lắm

archdvh

Thành viên
E cũng có cây du ,mùa này tự nhiên lá vàng rồi rụng hết lá,sợ quá.E không nguyên nhân và phải làm sao,nhờ anh e chi bảo e với.[-O<..........

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
Mù lạnh cây Dụ rụng lá là chuyện thường cây tôi giờ củng trụi lá, ở mục triển bonsai quốc tế anh Đức up hìn triển lãm bonsai Trung quốc củng có vài hình cây Du trụi lá

thangHUBT

Thành viên
Oh, bác ở ngay gần khu em ah. Nhà em ở đầu Trường Chinh gần Đại la, khi nào có dịp anh em giao lưu được thì vui!
Hiện giờ mình ở 18 ngõ 58 Trương định mấy hôm nữa nghỉ TẾT Anh em mình giao lưu nhé. Mình làm hành chính nên chỉ dỗi vào thư 7, CN và buổi tối thôi. Hẹn gặp nhé ?

vanxeng

Thành viên tích cực
Hiện giờ mình ở 18 ngõ 58 Trương định mấy hôm nữa nghỉ TẾT Anh em mình giao lưu nhé. Mình làm hành chính nên chỉ dỗi vào thư 7, CN và buổi tối thôi. Hẹn gặp nhé ?
Ok anh. Em lưu số điện thoại của anh. Rảnh anh em giao lưu nhé! Em cũng làm cty nước ngoài và rảnh vào chiều thứ 7 và chủ nhật.