Cây duối của mình đã sống rồi haha

sieuquayhg

Thành viên
Ái chà, cây duối của bác nhìn hay đấy! nhưng có vẻ bác cắt chi hơi ngắn thì phải, bác nuôi lại cũng phải mất khá nhiều thời gian đấy!

DOANTRUONG

Thành viên mới
Cách của mình là thuê người (hihi) chặt hết rễ chặt không để xước rồi bôi thuốc kích thích ra rễ và phủ đất lên
Sau ít nhất khoảng 3 tháng lại thuê người mang về hihi. Những chặt phải để lại ít rễ ko cần để rễ to lắm, Ruối chỉ cần một rễ nhỏ cũng nuôi thân ok
Truongdoan7981@yahoo.com.vn
Rất vui khi được tư vấn giúp bạn mặc dù thành công chưa biết thế nào hihi

caycongtrinhvn

Thành viên mới
Cách của mình là thuê người (hihi) chặt hết rễ chặt không để xước rồi bôi thuốc kích thích ra rễ và phủ đất lên
Sau ít nhất khoảng 3 tháng lại thuê người mang về hihi. Những chặt phải để lại ít rễ ko cần để rễ to lắm, Ruối chỉ cần một rễ nhỏ cũng nuôi thân ok
Truongdoan7981@yahoo.com.vn
Rất vui khi được tư vấn giúp bạn mặc dù thành công chưa biết thế nào hihi
Cám ơn bác. Em sẽ thử làm xem sao :)

phamtriu.tb

Thành viên Mua Bán
Bác chỉ cho em kinh nghiệm đánh duối vì em cũng có mấy gốc định đánh về nhưng sợ nó không sống nổi nên vẫn để ngoài vườn. Em cảm ơn bác nhiều....
em(cháu)thấy ở địa phương có nhiều người làm như thế này với những cây ruối lớn đánh từ bụi về,sống 99.9%:D
1.chặt bớt cành lá không cần thiết,dọn gốc cho sạch,chuẩn bị cho bước 2(sau ít tuần sẽ cắt rễ)
2.moi hết đất mặt,coi form rễ và chọn cắt rễ lấy chiều dài sao cho hợp lý với hoành gốc và dự tính chơi cây sau này,không nên hẹp quá cây mất lực
xong thì khử trùng = vôi tôi bôi vào các vết cắt,lót nilon tránh rễ dài trở lại nền cũ,thêm thuốc kích rễ trộn với đất vừa moi lên phủ lấp trở lại cho chặt, kín
3.kiểm tra thường xuyên hàng tháng(sử dụng thuốc kích thíc sinh trưởng tưới gốc và phun cho toàn cây nếu cần)chờ khi các vết căt ra rễ nhỏ thành từng búi thưa thì có thể bứng về,bứng nguyên cả nền đất xung quanh đc thì càng tốt
chú ý!!!!!!!!:không cắt hết tất cả các rễ 1 lúc,mà cắt từng khối một,làm nhiều lần xa nhau,mỗi lần căt 1 vài rễ thôi ạ,khi cắt rễ làm như bước 2(với những cây lớn cắt rễ mất cả năm hơn năm thậm chí gần 2 năm mới mang về đc,xin không nóng vội),khi trồng ở nền thổ mới nên mang theo ít đất ngay gốc cây về trộn chung(ruối ưa đất quen)
từ quan sát của cá nhân em(cháu)mong đc chỉ dạy bổ sung thêm,đa tạ