Cây dương siêu mini: Trên đường đến đỉnh Đệ nhất

lnvinh

Super Moderator
hehe!cây này duyên quá anh!anh cho em hỏi xíu nhé!cây này anh dâm cành hay chiết đấy ah!anh truyền cho em bí kiếp nhân giống cây dương đi ah!về em lấy cây dương anh cho em nhân giống luôn!hehe!ngoài Bắc khó kiếm dương lắm anh ah!:D
Anh không biết dâm cành cành em à. Cây này anh GIÂM cành đó em.

lnvinh

Super Moderator
Cây đẹp quá anh ah! A cho e hỏi chút, dương (phi lao) cũng GIÂM được cành hả anh? A chỉ cho bọn e cụ thể được ko ạ?
Em chỉ việc cắt các cành dương, nhúng vô thuốc bột kích thích ra rễ chuyên dùng để giâm cành (anh có bán) rồi cắm xuống khay cát đã chuẩn bị sẵn, để trong bóng râm, có năng xiên nhẹ là tốt nhất.

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Anh Vinh cho hỏi :
Hiện chi số 2 là chi phong như trong hình mình không thấy được cái chân cành của nó. Trong trường hợp chổ đó có cái thẹo thì phải lấy lệch qua một bên hay nếu có nhiều tượt để chọn thì nếu chọn ở vị trí mà từ mặt chính mình thấy được chổ chân cành xuất phát thì sao? (như chổ mình đánh dấu trong hình dưới. ) sau đó mới uốn cành vòng ra sau làm phong. Như thế có trái quy tắc chọn chi phong không ? Mình đang thực hành một số phôi nhưng còn phân vân chổ này.
Cám ơn.
[/QUOTE]

Vấn đề này em có thể trả lời thay anh Vinh. Qui tắc hay niêm luật chỉ là bước đệm. Làm sao cho cây đẹp và gần với tự nhiên là được nhiều cây không có chi phông vẫn đẹp.

Quí Tài

Quản Lý Viên
Re: Trả lời: Cây dương siêu mini: Trên đường đến đỉnh Đệ nhất

Vấn đề này em có thể trả lời thay anh Vinh. Qui tắc hay niêm luật chỉ là bước đệm. Làm sao cho cây đẹp và gần với tự nhiên là được nhiều cây không có chi phông vẫn đẹp.[/QUOTE]

Đúng là có những cây k có chi phông vẩn OK nhưng còn tùy vào dáng cây nữa. ..Câu hỏi mình đặt ở đặt ra ở đây cụ thể là cho những phôi (tạm gọi là chuẩn đi)như trên thì chọn lựa điểm xuất phát như thế nào là tối ưu nhất (về lý thuyết ) Vì theo mình nhận định những phôi chọn được hay nuôi trồng được theo mẫu trên nếu tạo dáng thành cây bónai chuẩn thì chắc 99% các người làm cây sẽ bắt chi phông. Vì không có chi phông thì sao này cây thành phẩm nhìn nó không có chiều sâu và nếu có mang đi thi thố chẳng hạn thì có lẻ rớt ngay vòng loại.

Quí Tài

Quản Lý Viên
Re: Trả lời: Cây dương siêu mini: Trên đường đến đỉnh Đệ nhất

Chỉ có mỗi cây dương thôi mà mọi người xôn xao quá ;))
hehe lúc trước trang vàng trang đỏ xôn xao anh hay đi trên đường xuyên á thấy lổm chổm mất dấu một số cây trên con lươn..và hiện nay họ trồng cây dương con dày đặc trên dãy phân cách. chủ công trình cây xanh đó mà thấy cây dương của lnvinh chắc vài hôm nữa họ lại thay đổi chủng loại trên dãy phân cách nữa cho coi.[-O<

MinhThang

Thành viên tích cực
Vấn đề này em có thể trả lời thay anh Vinh. Qui tắc hay niêm luật chỉ là bước đệm. Làm sao cho cây đẹp và gần với tự nhiên là được nhiều cây không có chi phông vẫn đẹp.[/QUOTE]

Chuẩn không cần chỉnh.

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Trả lời: Cây dương siêu mini: Trên đường đến đỉnh Đệ nhất

Vấn đề này em có thể trả lời thay anh Vinh. Qui tắc hay niêm luật chỉ là bước đệm. Làm sao cho cây đẹp và gần với tự nhiên là được nhiều cây không có chi phông vẫn đẹp.
Đúng là có những cây k có chi phông vẩn OK nhưng còn tùy vào dáng cây nữa. ..Câu hỏi mình đặt ở đặt ra ở đây cụ thể là cho những phôi (tạm gọi là chuẩn đi)như trên thì chọn lựa điểm xuất phát như thế nào là tối ưu nhất (về lý thuyết ) Vì theo mình nhận định những phôi chọn được hay nuôi trồng được theo mẫu trên nếu tạo dáng thành cây bónai chuẩn thì chắc 99% các người làm cây sẽ bắt chi phông. Vì không có chi phông thì sao này cây thành phẩm nhìn nó không có chiều sâu và nếu có mang đi thi thố chẳng hạn thì có lẻ rớt ngay vòng loại.[/QUOTE]

Em không dám bàn nhiều chỉ nói về chi phông nó chỉ làm nền và tạo chiều sâu cho tác phẩm. Xuất phát điểm không là quan trọng. Quan trọng là chọn điểm chuyển của chi phông sao cho hợp lý hài hòa với thân là được. Cây đi thi thì phải dựa vào tiêu chí nọ kia. Nhưng anh cũng biết nhiều cây rất đẹp cũng không mang đi thi và triển lãm cũng vì lý do này. Vấn đề của người chơi và làm cây phải xác định là làm để chơi vì nghệ thuật. Hay để thi thố, kinh doanh mới là điều quan trọng...
Kính!

Quí Tài

Quản Lý Viên
Re: Trả lời: Re: Trả lời: Cây dương siêu mini: Trên đường đến đỉnh Đệ nhất

Đúng là có những cây k có chi phông vẩn OK nhưng còn tùy vào dáng cây nữa. ..Câu hỏi mình đặt ở đặt ra ở đây cụ thể là cho những phôi (tạm gọi là chuẩn đi)như trên thì chọn lựa điểm xuất phát như thế nào là tối ưu nhất (về lý thuyết ) Vì theo mình nhận định những phôi chọn được hay nuôi trồng được theo mẫu trên nếu tạo dáng thành cây bónai chuẩn thì chắc 99% các người làm cây sẽ bắt chi phông. Vì không có chi phông thì sao này cây thành phẩm nhìn nó không có chiều sâu và nếu có mang đi thi thố chẳng hạn thì có lẻ rớt ngay vòng loại.
Em không dám bàn nhiều chỉ nói về chi phông nó chỉ làm nền và tạo chiều sâu cho tác phẩm. Xuất phát điểm không là quan trọng. Quan trọng là chọn điểm chuyển của chi phông sao cho hợp lý hài hòa với thân là được. Cây đi thi thì phải dựa vào tiêu chí nọ kia. Nhưng anh cũng biết nhiều cây rất đẹp cũng không mang đi thi và triển lãm cũng vì lý do này. Vấn đề của người chơi và làm cây phải xác định là làm để chơi vì nghệ thuật. Hay để thi thố, kinh doanh mới là điều quan trọng...
Kính![/QUOTE]

Hoàn toàn nhất trí với nhận định của bạn.
Mình đang tập làm từ căn bản đi lên nên mới đặt vấn đề như thế.
Thân

centimet

Quản lý mới
hihi...nói không ngoa ...cây này cầm và nhìn trực tiếp mới nói chiện.

Cent em mê lắm mà chỉ ngậm ngùi vì túi kinh tế eo hẹp.

Đúng như lời Lâm đại nhân....em nó đang leo lên đỉnh....chỉ là thời gian bao lẫu nữa để đăng quang..

Cung kính
Centimet

nntnam

Thành viên
Trả lời: Re: Trả lời: Cây dương siêu mini: Trên đường đến đỉnh Đệ nhất

hehe lúc trước trang vàng trang đỏ xôn xao anh hay đi trên đường xuyên á thấy lổm chổm mất dấu một số cây trên con lươn..và hiện nay họ trồng cây dương con dày đặc trên dãy phân cách. chủ công trình cây xanh đó mà thấy cây dương của lnvinh chắc vài hôm nữa họ lại thay đổi chủng loại trên dãy phân cách nữa cho coi.[-O<
QL22 chỗ rẽ vào vườn anh Vinh nhiều dương ở dải phân cách lắm đó anh. Biết đâu cây này ...;))

Caio_690

Thành viên mới
Chú Vinh cho cháu hỏi nếu ở miền bắc thì nên dùng loại thuốc kích thích nào. Hay cứ là thuốc kích thích ra rễ là được

lnvinh

Super Moderator
Chú Vinh cho cháu hỏi nếu ở miền bắc thì nên dùng loại thuốc kích thích nào. Hay cứ là thuốc kích thích ra rễ là được
Chỉ cần dùng kích thích ra rễ là được à, còn nếu không có thì cứ giâm xuống là được.

HUNGqn

Thành viên mới
em mới tham gia diễn đàn xem cây của anh và những kiến thức về bonsai của anh thật sâu rộng. em rất ngưỡng mộ anh, Em cũng rất thích trồng cây dương nhưng không kiếm đâu được cây phôi. em cũng tính giâm cành nhưng chưa nắm vững kỹ thuật. Đọc mấy bài của anh cũng hiểu sơ sơ. anh ơi cho em hỏi em ở miền Bắc thời gian này có giâm cành dương đươc không và khi giâm có cần để lại lá không hay chỉ cần một đoạn cành dương là được. Em xin cảm ơn anh trước