Cây Cần thăng. Hỏi chú Vân - Chũ.

tungthabg

Thành viên
Cháu là người trước đây ở Dốc Đồn - T.T Chũ. Chú Vân cho cháu hỏi: Sao cây Cần thăng cháu nuôi nó toàn mọc mầm nối dài thêm ở đầu cành mà không mọc ở nách lá vậy, có cách nào làm cây mọc mầm cành ở nách lá không? Cả 1 năm nay rồi cháu không có nổi các cành nhánh, toàn phải cắt bỏ các cành mọc ở đầu cành.

Cây của cháu.

t0nykubi

Thành viên
e cũng đang cần câu trả lời. hì. làm cây cần thăng khổ nhất là vô kẽm và uốn cây. làm xong 1 cây là xong 1 bàn tay, T__T

tungthabg

Thành viên
e cũng đang cần câu trả lời. hì. làm cây cần thăng khổ nhất là vô kẽm và uốn cây. làm xong 1 cây là xong 1 bàn tay, T__T
Trước khi làm cây, cắt hết gai đi bạn à. Cây của tôi không còn cái gai nào cả. Cắt từ khi còn non là tốt nhất.

thanhvan62

Quản lý mới
Cắt đầu cành vẫn ra mầm nách đó cháu ! Hôm nà̀o gé́ qua nhà̀ xem nhà...
Thành vân cơ khí 559 Dốc đồn,sát nhà nghỉ Son Nhung,quán phở Thêm Ly.

BVDung

Thành viên tích cực
bạn thử cắt ngọn đi và tuốt hết sạch lá đi xem sao .mình cũng co 2 cây một cây thì bị chuột cắn chụi lá và ngọn non tưởng là đi luôn ,nhưng 1 tháng sau nó ra rất nhiều mầm hôm vừa rồi mình mới uấn lại ,còn một cây thi nó cũng ra ít mầm lắm .đang đợi nó khỏe rồi tuốt lá thử xem

tannguyetan_yb

Thành viên
Câu hỏi quả ban mình hiểu vì mình cũng làm nhiều cần thăng, muốn mần nánh nhanh lên thìn bạn nên cắt mần nói ngọn liên tục nhé, mầm nách PT ngay thôi mà./

tungthabg

Thành viên
Câu hỏi quả ban mình hiểu vì mình cũng làm nhiều cần thăng, muốn mần nánh nhanh lên thìn bạn nên cắt mần nói ngọn liên tục nhé, mầm nách PT ngay thôi mà./

Cảm ơn bạn, mình thực hiện cắt mầm nối ngọn và tuốt hết lá phải nói là mầm mọc nhiều nhưng không không có mầm nách.

soncm

Thành viên tích cực
Cháu là người trước đây ở Dốc Đồn - T.T Chũ. Chú Vân cho cháu hỏi: Sao cây Cần thăng cháu nuôi nó toàn mọc mầm nối dài thêm ở đầu cành mà không mọc ở nách lá vậy, có cách nào làm cây mọc mầm cành ở nách lá không? Cả 1 năm nay rồi cháu không có nổi các cành nhánh, toàn phải cắt bỏ các cành mọc ở đầu cành.
Bạn thấy Cần Thăng muốn mọc mầm trên các nách lá để làm chi thứ câp khó lắm phải không ?
..... Thật không khó tẹo nào, rất đơn giản.
Túm tắc:)
Cành Cần Thăng đẹp là phải có nhiều chi thứ cấp.
Muốn có nhiều chi thứ cấp thì ta phải tác động.
Cành chưa có chi thứ cấp không nên bấm ngọn.
Tuốt lá đoạn cần ra cành và vào dây uốn chỗ mình muốn.
Những chỗ cần ra nhánh có thể làm thêm (lấy dao khấc nhẹ chận nhựa trên mắt mấm đó).
(Lập lại cho đến khi bộ cành thật dày).
Bảo đảm bạn sẽ có thừa cành nhánh để sử dụng, còn phải cắt bớt nữa đó.
Chúc bạn thành công.
Bạn tham khảo vài hình nhé.

kenchu103

Thành viên
minh cũng có vài cây cần thăng riêng mình mỗi lần quấn kẽm thì tỉa lá hết sẽ ra chi mới nhiều lắm nhưng cũng tùy vào độ phát triển của mỗi cây mà chi ra nhiều hay ít chút bạn thành công:)