Cây đầu tay - Anh em cho ý kiến, chình sửa

ghostbentre

Thành viên
Đây là cây đầu tiên em làm, nhờ các anh chỉnh sửa giúp, với lại xem dùm em mặt nào nên chọn làm mặt trước.
Bình luận thoải mái ạ

Sẵn đây em có phôi mai chiếu thủy, nhờ các anh vẽ giúp (thật ra nó là 1 cái rễ thôi ạ)
Em có ý định làm dáng thác đổ, các anh thấy sao?

Cám ơn các mọi người

phamtriu.tb

Thành viên Mua Bán

theo mình nghĩ làm bông trang thì không nên để tay cành quá dài,như thế sau này ko đẹp.

satruky

Thành viên tích cực
Cây đẹp đó bạn, bạn nên uống cho tay cành uốn lượn mềm mại hơn là được.

Kihieulam

Thành viên tích cực
Tặng Tiệp hình cây này của 1 anh em khác trên dd tham khảo nhé, cây cốt khá đẹp, chúc T có cây đẹp tương lai,

storm_snows2006

Thành viên tích cực
Mình thấy tay cành cây của Tiệp thì vị trí chuẩn rồi nhưng tay cần làm cho đẹp hơn để như vậy nhìn hơi đơ.

vuacaycanh

Thành viên tích cực
_ Phôi trang này rất chuẩn, chỉ còn chỉnh chi, nhưng chi hạ ( chi thấp nhất ) bé quá chưa cân xứng, nên hảm hai chi trên lại bằng cách quấn kẻm sát vào da, chi hạ cắt tỉa liên tục là nó sẽ lớn.

_ Chúc Bạn thành công.

mrbo0m

Thành viên
cây MCT có cặp dò của phụ nữ đang ngồi
ko quan trọng là thác đổ hay tóc đổ hãy uốn 1 cách khôn ngoan làm nổi cặp dò và tạo cho nàng đôi tay nũa ok

ghostbentre

Thành viên
Cây đẹp đó bạn, bạn nên uống cho tay cành uốn lượn mềm mại hơn là được.
Cám ơn anh, em cũng muốn cho cành uốn lượn nhưng nói thật em chưa làm bao giờ nên nhác tay quá, với lại sao cành nó cứng quá, em chỉ kéo bao nhiêu đó thôi mà thật sự rất khó (em sợ bị gảy cành á), anh có cách nào cho cành đở cứng hơn không.

Với lại cây của em không có rễ gì hết á, em chưa moi hết rễ phía sâu ở dưới, nhưng 1/3 bầu đã moi thì không có rễ nào lớn hơn chiếc đũa ăn hết,...

Em đang rất cần 1 lời khuyên, em đang bối rối việc cành của nó quá cứng ạ...

Cám ơn anh và tất cả anh em

tieuboi

Thành viên

theo mình nghĩ làm bông trang thì không nên để tay cành quá dài,như thế sau này ko đẹp.
Ngọn bạn nên thêm vài khúc nữa cho thêm phần phong phú, tay cành để tán là được nhưng theo mình nên lượn chút đừng để thẳng nhìn cứng lắm chúc bạn có cây trang đẹp

lnvinh

Super Moderator
Không biết em có thuận tay trái không mà quấn dây ngược hết rồi em, chi 1, 2 quấn chiều ngược lại mới uốn được nhen, không là cành bị trả lại đó. Cành cỡ này uốn cũng có thể gãy đó, nều sợ quấn thêm dây nylon vào, phải mạnh tay sau này mời có kinh nghiệm. Lúc trước anh uốn mini cây ôm chậu thường là 98% bị gãy hết, nhưng nhờ những nét gãy đó mà sau này cây ôm chậu có những co gắt đẹp.

Garan

Thành viên
Không biết em có thuận tay trái không mà quấn dây ngược hết rồi em, chi 1, 2 quấn chiều ngược lại mới uốn được nhen, không là cành bị trả lại đó.
Anh Vinh ơi, em mới chơi, nên không hiểu chỗ này chút, em tưởng thao tác quấn dây chỉ là cố định khung cho cành, rồi một thời gian, cành phát triển sẽ được định hình. Sao quấn ngược lại bị trả lại hả anh.

(Câu hỏi ngây ngô, a.Vinh và mọi người chỉ bảo giúp em với nhé)

lnvinh

Super Moderator
Anh Vinh ơi, em mới chơi, nên không hiểu chỗ này chút, em tưởng thao tác quấn dây chỉ là cố định khung cho cành, rồi một thời gian, cành phát triển sẽ được định hình. Sao quấn ngược lại bị trả lại hả anh.

(Câu hỏi ngây ngô, a.Vinh và mọi người chỉ bảo giúp em với nhé)
Nếu quấn ngược, khi uốn lực dây sẽ không xiết vào thân nên khi uốn cành cũng cong theo nhưng lại bị 1 lực của sớ cành bật trở ngược lại, do độ cứng của dây nên không bật lại nổi, nhưng sau này khi tháo dây cây sẽ bị độ tức của sớ sẽ bật trở về.

khongthetin

Thành viên
anh vinh cho em hỏi vậy làm sao xác định được quấn sao là quấn đúng và sao là quấn ngược được không anh ??
anh có hình minh họa cho ae hiểu rõ thêm ạ , cám ơn anh nhiều

Garan

Thành viên
Nãy giờ em xem lại cái clip hướng dẫn cơ bản bonsai của a.Vinh, đồng thời nhìn lại ảnh những cây vẫn còn nguyên dây quấn của anh em trên diễn đàn, em tạm hiểu là khi uốn cành, phải vừa có độ cong vừa có độ xoắn, và cách quấn dây đúng (tức là không bị ngược) là quấn dây sao cho chiều xoắn của cành sẽ thuận theo chiều quấn của dây. Như vậy, dây sẽ siết thêm vào cành chứ không bị hở ra.

Hì, nhưng hiểu là 1 chuyện, làm đúng là 1 chuyện khác, cái này chắc em phải mày mò nghịch ngợm nhiều, may ra mới thành thạo được :D

Thanks a.Vinh nhiều. :D

lnvinh

Super Moderator
anh vinh cho em hỏi vậy làm sao xác định được quấn sao là quấn đúng và sao là quấn ngược được không anh ??
anh có hình minh họa cho ae hiểu rõ thêm ạ , cám ơn anh nhiều
Tháng 3 dự offline nhen, anh sẽ nói lại vần đề quấn dây.

khongthetin

Thành viên
anh Garan nói :"cách quấn dây đúng (tức là không bị ngược) là quấn dây sao cho chiều xoắn của cành sẽ thuận theo chiều quấn của dây. Như vậy, dây sẽ siết thêm vào cành chứ không bị hở ra " nhưng theo trong hình cành của cây trang đâu có uốn xoắn gì đâu ??? em thấy thẳng băng mà:(