Cách tính nồng độ khi pha vi lượng hoặc thuốc kích thích

Sonda

Thành viên
Chào cả nhà, Mình có thắc mắc xin cả nhà giúp với!
Mình có mua 1 chai NAA, chai 500 ml và có nồng độ là 1%. Hiện nay mình muốn pha theo nồng độ tính bằng ppm thì phải pha chế theo tỷ lệ là bao nhiêu... (vd: muốn pha thành dung dịch có nồng độ là 200ppm)
Nhờ các AC nào biết xin chỉ bảo giúp với.
Cám ơn rất nhiều.

G

ghostfull

Guest
20 ml cho 1 lít nước sẽ có dung dịch 200 ppm/ lít

lekhanh

Thành viên
Xin hỏi bạn Sonda là bạn mua NAA ở đâu vậy?
Trên bao bì hướng dẩn không cụ thể phải không?
Đơn vị ppm là phần ngàn như bạn ghostfull nói.

G

ghostfull

Guest
<!--QuoteBegin-lekhanh+04/03/2007, 08:13 PM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (lekhanh &#064; 04/03/2007, 08:13 PM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin-->Xin hỏi bạn Sonda là bạn mua NAA ở đâu vậy?
Trên bao bì hướng dẩn không cụ thể phải không?
Đơn vị ppm là phần ngàn như bạn ghostfull nói.<!--QuoteEnd--></td></tr></table><div class='postcolor'><!--QuoteEEnd-->

PPM là đơn vị phần triệu

Sonda

Thành viên
<!--QuoteBegin-ghostfull+04/03/2007, 11:44 AM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (ghostfull &#064; 04/03/2007, 11:44 AM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin-->20 ml cho 1 lít nước sẽ có dung dịch 200 ppm/ lít<!--QuoteEnd--></td></tr></table><div class='postcolor'><!--QuoteEEnd-->

Cám ơn Anh Ghostfull nhé, Vậy là em hiểu rồi ...

@ bạn Lekhanh : mình mua ở các điểm bán thuốc BVTV, ở TPHCM, Đường Lê Quang Sung Q.05, (Bạn Lekhanh ở miền Trung phải không nhỉ) Nếu cần mua thì hoỉ những nơi bán thuốc Bảo vệ thực vật thử xem... Loaị mình mua là HD 201 , nồng độ 1% có pha sẵn các chất đa/vi lượng rồi...

lekhanh

Thành viên
Cám ơn ban SonDa về tên thuốc và địa chỉ. Ở Quảng nam mình đã hỏi khắp các cửa hàng BVTV nhưng không có các loại KTTT như thế.

chat

Thành viên mới
Tôi hiện nay cũng đang tìm mua 1 lọ NAA, nhưng các điểm bán thuốc BVTV ở miền Bắc, đặt biệt ở Nam Định không có?

Sonda

Thành viên
Theo mình thì tùy thuộc nhu cầu sử dụng mà tìm mua thuốc kích thích tăng trưởng , nếu không thực sự cần mua loại nguyên chất thì có thể mua chế phẩm có sẵn sẽ dễ dàng hơn rất nhiểu... ví dụ B1 chai, Antonic, HD201 ..v.v... Những loại này đã có pha chế sẵn cả đa vi lượng... dễ kiếm vì khá thông dụng. Bạn chỉ cần lưu ý tỉ lệ pha chế là ổn thôi...
Chúc bạn thành công.

chat

Thành viên mới
Điều này cũng tốt, nhưng đôi khi tôi chỉ cần dùng chất đó duy nhất thôi. Do vậy, tôi mới tìm kiếm, mãi cũng chưa mua được.

trungbon

Thành viên mới
huynh nao chi cho minh vai loai thuoc cho cay su di. su minh eo uot qua. de moi biet choi nen khong biet phai bon the nào. còn thuốc kích re nua. thang ban moi cho hai goc can thang to ma yeu qua co loai kich thich nao cho no ra re tot khong. de so no hu thi uong qua