Cách nuôi phôi bùm sụm + cứu phôi bị úng nước?

giadinhvnvn

Thành viên mới
em có hai gốc phôi bùm sụm. Lúc mới đem về thấy khá tốt. Nhưng bây giờ thì nguy cơ thành lũa rất cao. Nguyên nhân là mấy bữa nay đi học xa, ở nhà trời mưa nên hình như cây bị úng nước. Em quyết định thay đất mới cho phôi, bao gồm có cát + trấu + đất mới. Nhưng vẫn lo không biết cây ra rể và sống được không nữa.
Các bác có kinh nghiệm chỉ em cách nuôi phôi với. Em trước giờ toàn lụm cây sống hoặc chiết đã ra rễ ko àh, nên cái kinh nghiệm nuôi phôi thì gần như bằng 0 rồi.

minhducdilinh

Thành viên
Bùm sụm rất dễ sống, đặc biệt là vào mùa này. Tuy nhiên cũng có cây đã sống, lên mầm mạnh mà vẫn bị chết. Trước hết coi đất có bị trùng ăn rế không. Nếu không bị bạn cứ để yên đừng thay đất, để tránh cây bị động rễ, cắt ngắn các chồi, tưới thêm ít thuốc kích thích ra rễ. Sau đó lấy bịch ny nông trùm lại để trong râm với ánh nắng vừa phải.

vinhquangle

Thành viên tích cực
em có hai gốc phôi bùm sụm. Lúc mới đem về thấy khá tốt. Nhưng bây giờ thì nguy cơ thành lũa rất cao. Nguyên nhân là mấy bữa nay đi học xa, ở nhà trời mưa nên hình như cây bị úng nước. Em quyết định thay đất mới cho phôi, bao gồm có cát + trấu + đất mới. Nhưng vẫn lo không biết cây ra rể và sống được không nữa.
Các bác có kinh nghiệm chỉ em cách nuôi phôi với. Em trước giờ toàn lụm cây sống hoặc chiết đã ra rễ ko àh, nên cái kinh nghiệm nuôi phôi thì gần như bằng 0 rồi.
theo anh nghĩ không có gì phải lo đâu Hiếu,vì ở nhà cây anh bỏ cả tuần mới trồng nhưng nó vẫn sồng ào ào,những cây to già thì còn hơi sợ,chứ cây mini thì không đáng lo đâu,em có thể chụp hình để ae xem thử sao nhé