Cách làm cho vỏ cây sần sùi,già trước tuổi

thinh

Thành viên mới
Ba năm kể từ ngày mình mua và trồng cây .minh có làm được vài cay tạm là ưng ý mình . nhưng nói thật là không có nhiều tiền lên cũng không có vốn để mua cây nguyen liệu . lên cũng toàn cây còn non tuy dáng dấp cung co chut hồn .Nhưng thân cây thì nhìn rất non. mình có đọc mộtvài tài liệu về ccnh làm cho vỏ cây suxi hơn ,nhưng minh khôngco nhiều thời gian để lam. cánh mình biét lá : Cạo nhẹ vỏ cây kiểng sau đó lay bong hoặc vật gì giũ được nước quan quanh và giữ ẩm đều. sau một năm thì ta xẽ có một vỏ cây ưng ý. Mình muốn tham khảo xem ai co cánh gì khác và hiệu quả không . rất mong các bài các bạn tham gia ủng hộ.

ngoclam

Thành viên mới
Re: làm cho vỏ cây kiểng sần sùi

mình thấy một số người muốn cho cây già và cổ người ta pha xi măng rồi quét lên gốc

ngovantiep

Thành viên mới

để làm một cây mà tuổi đời của nó không được lâu đời lằm thì tốt nhất là dùng vật cứng đập vào thân cây những hình thù mà mình thích ,những vệt vằn và những cái hốc.để có được những cái hốc ta có thể dùng đục tạo thẳng hốc theo ý muốn,sau khi đã tạo được gì mình muốn thì hãy để cho những chổ đó luôn ẩm để nó xuất hiện những nốt sần và rêu mốc tạo cho ta một gốc cây nhìn có vẻ cổ kính

ngovantiep

Thành viên mới

tôi nghĩ người ta phết xi măng nên làm cho vỏ cây sẽ sần xùi và cũng tạo được sự già cỗi nhưng thời gian chắc cũng là hơi lâu đó

longaduyen1111

Thành viên

mình thấy thường người ta tạo sẹo cho gốc một cách hợp lý như đục ,khoét ,sau một thời gian để lại sẹo,vì cây già sống lâu năm chịu nhiều tác động từ môi trường khắc nghiệt nên có các vết tích

culanluasg

Super Moderator
vào google tìm các bài viết làm già tay cành và vỏ cây nhanh chóng để rút ngắn thời gian làm cây gặp lại bài cũ ,mình xin phép phục hồi luôn và xin anh chị có kinh nghiệm bổ sung tiếp các bài viết mới tân kỳ hơn và cao cấp hơn...

culanluasg

Super Moderator

kỳ qua cao lãnh ,mình thấy cây này có bộ vỏ hơi kỳ lạ ,hỏi anh em xung quanh thì cho rằng ,cây đã qua kỹ thuật làm già vỏ cây,anh em nào có kinh nghiệm xin cho biết thêm

tranlinh_tml

Thành viên
Chủ đề này hay quá:D A nào biết chỉ dùm cho hậu bối học hỏi được nhỉ!
Đối với những cây giống, phôi muốn ký, phối đá với chậu bonsai mini. Nhưng gốc, thân còn non nhìn không được đẹp. Các a chỉ dùm em phương án làm cho thân vỏ to lên nhanh và có vẻ cổ kính với :D

dragon081188

Thành viên Mua Bán
ở nhật bản người ta có kĩ thuật đắp rêu lão hóa cây.người ta lấy bót hoặc giấy nhám cạo nhẹ phần vỏ thân cây cho xước nhưng ko tới phần gỗ.sau đó dùng rêu bó vào chỗ đó như chiết cây vậy,luôn luôn tưới nước giữ ẩm sau 1 thời gian vỏ cây sần sùi già cỗi.chú ý nếu rễ mọc ra thì phải ngắt bỏ hết

xuat hoang

Thành viên
Theo mình thì chỉ có cách là dùng bản chải sắt cào tại những nơi mà mình muốn cây già cỗi, bên cạnh đó mình dùng dao khứa vào thân một vài điểm cứ để như vậy sau vài tháng là thẹo nổi lên nhìn không đến nỗi nào đâu.

dennhem

Thành viên
ở nhật bản người ta có kĩ thuật đắp rêu lão hóa cây.người ta lấy bót hoặc giấy nhám cạo nhẹ phần vỏ thân cây cho xước nhưng ko tới phần gỗ.sau đó dùng rêu bó vào chỗ đó như chiết cây vậy,luôn luôn tưới nước giữ ẩm sau 1 thời gian vỏ cây sần sùi già cỗi.chú ý nếu rễ mọc ra thì phải ngắt bỏ hết
Chính xác, phương pháp này rất hiệu quả, thời gin khoảng 1-2 năm tùy theo loại cây. Các bạn có thể tham khảo bonsai4me.com - kỹ thuật đối với cây bonsai (dùng phần dịch tiếng Việt tự động). Đọc trang này thì đủ các loại kỹ thuật về bonsai.