cách gieo hạt ổi

hp_ke

Thành viên tích cực
chả là cây ổi lá nhỏ của em đươc một quả chín. em đang muốn gieo hạt để lấy ít cây con . mong bác nào biết chỉ giùm em cách gieo hạt. em xin cảm ơn

ThôngXanh1

Thành viên tích cực
chả là cây ổi lá nhỏ của em đươc một quả chín. em đang muốn gieo hạt để lấy ít cây con . mong bác nào biết chỉ giùm em cách gieo hạt. em xin cảm ơn
bỏ mieng ( ko nhai hột, chỉ nhai thịt ổi), nuốt lun, đợi khi ..... ra vườn chổ nào đất ẩm rùi ........ sau đó rào lại:)):)) vài bữa sẽ mọc cây :D
giỡn thui, bạn cứ lấy hạt gieo bình thường như những loại cây khác, rất dễ mọc

Thiendia999

Thành viên
Đọc đoạn này của ông anh thongxanh cười bể bụng =))=))=))
bỏ mieng ( ko nhai hột, chỉ nhai thịt ổi), nuốt lun, đợi khi ..... ra vườn chổ nào đất ẩm rùi ........ sau đó rào lại:)):)) vài bữa sẽ mọc cây :D

hp_ke

Thành viên tích cực
thanks ông anh thongxanh684 nhé. mới đọc em tưởng bác xỏ em cơ . hì

dinhhonam

Thành viên mới
Ổi là cây giao phấn vì vậy khi trồng bằng hạt thì cây con không giử được bản chất của cây mẹ nữa.
Người ta chỉ gieo hạt lấy câu con để làm gốc ghép thôi( ghép ổi theo ô cửa sổ tốt hơn là ghép nêm), nếu bạn muốn gieo hạt thì có thể làm như sau.
- Thu hạt - làm sạch - hong khô. (không gieo ngay, mà để ít nhất 1 tuần sau) Khi nào muốn gieo thì mang ra ngâm trong nước ấm (2 sôi 3 lạnh) khoảng 4 - 6 tiếng, vớt ra rồi cho vào một nắm cát sạch chà sát làm cho vỏ hạt mỏng hơn, sau đó rửa sạch cho vào một mảnh vải ủ (ủ như là ủ mạ), kiểm tra khi nào hạt nứt nanh trắng rồi mang gieo.
- Tôi xin mạo muội chia sẻ chút kinh nghiệm làm vườn, mong nhận được sự đóng góp!

quocbao87

Thành viên
ổi ko chiết cành được hả các bác, sao ko chiết cành cho nhanh
mình chiết ổi lá nhỏ hơn 3 tháng mà chỉ loe nghoe mấy cọng rể.ae ai có kinh nghiệm về vụ này xinh giúp đỡ.trân trọng cám ơn.

Người Rừng

Thành viên tích cực
giỡn thui, bạn cứ lấy hạt gieo bình thường như những loại cây khác, rất dễ mọc
Cách này hay. trên chỗ mình có cả rừng ổi mọc tự nhiên, cũng là do các loài chim nhân giống giúp.