Cách diệt trừ bọn ễnh ương trên cây lan!

tommybino

Thành viên mới
Các Bác cho em hỏi làm cách nào để diệt trừ bọn ễnh ương đeo bám trên vườn lan nhà em! Trung bình mỗi tối em bắt được khoảng 4,5 con to. Em đã giết đi rồi hôm sau lại thấy xuất hiện vài ba con nữa! Có cách nào xua đuổi để tự chúng bỏ đi mà không phải giết chúng không? Em xin cảm ơn!

culanluasg

Super Moderator
Theo mình bạn cũng không cần phải giết ,con vật đó giúp tiêu diệt một số côn trùng có hại trong vườn,là thiên địch với côn trùng rất tốt trong vườn,phải cái tội chúng ị hơi bị dơ !!!

Minh Xuân

Quản lý
Đất lành "ếch" đậu:). Nhiều ếch thế tha hồ mà làm thịt.
Ếch mà trèo cây thì không phải ếch ương mà chắc là chẫu chàng, chẫu chuộc gì đó. Mấy con này không có hại gì cho cây cả. Tuy nhiên có thể có vấn đề là vườn nào ẩm thấp, nhiều sâu bệnh thì mới có nhiều ếch sống. Bạn nên làm vệ sinh vườn thì đúng hơn là bắt ếch bỏ đĩa:)

culanluasg

Super Moderator
ở Miền tây gọi nó là con chằng hiu,vườn culanluasg có rất nhiều ,cái duy nhất hơi bị phiền là nó nhảy nhảy có khi làm gãy lá non ,tuy nhiên mấy em này rất sợ rắn ,trong vườn thỉnh thoàng có con rắn lục bò qua bò lại ,em hết hồn vào trong nhà hết vào buổi sáng và đi ị rất dơ

tommybino

Thành viên mới
Cám ơn mọi người đã quan tâm chia sẽ. Vậy em sẽ để cho bọn ễnh ương tự phát triển để ăn hết côn trùng phá hoại vườn lan bé nhỏ của em!
hihihihihi