cách biếtt giá cây mai

longx

Thành viên
cả nhà cho em hỏi để biết giá tiền của 1 cây mai thì ta phải đánh giá như thế nào
đế,đường kính thân,thế ....)
em mới tập chơi cây cảnh thôi, thấy cây mai của người bạn đẹp muốn mua nhưng ko biết định giá được,
chỉ sợ mua bị lầm
mong cả nhà giúp
tiết là em ko chụp dc hình nó để up lên ah

thienhai

Thành viên tích cực
trả nhiêu người ta bán là được, càng rẻ càng tốt, mấy cái thứ đồ chơi vô giá này mà định giá cái gì anh longx, anh không thấy bên chỗ mua bán của diễn đàn mấy anh cũng bán đủ thứ giá cả, ai thấy được thì mua, có khi chỗ người bán loại cây đó mọc thành rừng nên rẻ như củi, còn chỗ mình kiếm không ra nên thấy đắt như vàng. quan trọng là mua sao cho họ thấy vừa sức họ và tiền của mình, ví dụ như anh mua của 1 ông trồng mai ở vườn nhà, nó mọc nhiều cây con như rừng rồi lâu năm nó lớn thì rẻ hơn ông trồng mai chuyên nghiệp thành ruộng. tuy nhiên cây phôi có đế thân phải đẹp vì không sửa được, sau đó nhìn tới cành chính, cây càng có nhiều cành đúng vị trí thì hoàn thiện càng nhanh nên giá cây càng cao, người ta hay chia làm phôi cấp 1 cấp 2 cấp 3 để định giá, cùng 1 kích thước dáng cây mà cây nào có thể hoàn thiện dễ và nhanh thì mình nâng giá nó lên vì ít tốn công sức, thời gian, tiền bạc, lại đẹp. thường thì cây phân nhánh nhiều ở cách gốc vài chục cm thì dễ làm bonsai vót đọt và chọn chi cành luôn còn mấy cây trụ điện thì nuôi lâu, ghép khó, cành nhánh không đúng chỗ, người buôn bán mới chơi nổi mấy em trụ điện nên mới giàu được, còn mình chơi cho vui vác mấy cây trụ về ngáo luôn. cắt bớt dễ hơn gắn thêm cả ngàn lần mà

PhuKhang

Thành viên
cả nhà cho em hỏi để biết giá tiền của 1 cây mai thì ta phải đánh giá như thế nào
đế,đường kính thân,thế ....)
em mới tập chơi cây cảnh thôi, thấy cây mai của người bạn đẹp muốn mua nhưng ko biết định giá được,
chỉ sợ mua bị lầm
mong cả nhà giúp
tiết là em ko chụp dc hình nó để up lên ah
Chào Bác longx,

Giá cả những loại hàng hóa đặc thù rất khó xác định vì nhiều yếu tố khách quan có chủ quan có như : mặt bằng giá khu vực, nhu cầu (quan hệ) giữa người mua và người bán, các tiêu chí cơ bản của cây như bộ rễ, thân cây, táng cây, cây cho hoa thế nào, ...
Tốt nhất Bác cứ chụp hình càng chi tiết càng tốt và mô tả thêm những thông tin liên quan sẽ giúp mọi người có cơ sở xác định giá tương đối giúp Bác.

Vài lời chia sẽ cùng Bác!

Chúc Bác sớm sở hữu được cây.