cách ươm hạt sirô và kim quýt

quocbao87

Thành viên
hiện tại mình vừa mới thu hoạch một số hạt sirô và kim quýt.đang tính ươm mà chưa biết làm thế nào.ace có ai biết thì giúp dùm nha.hạt mới hái xuống,vẫn còn tươi.rr

dungvan

Moderator
Si rô thì tôi chưa thử.
Riêng Kim quýt thì rất dễ nảy mầm, kể cả bạn cứ gieo nguyên quả kim quýt xuống đất nó cũng nảy mầm, tuy nhiên nếu gieo tự nhiên như vậy thì tỉ lệ này mầm không cao bằng cách xử lý hạt trước khi gieo.

Xử lý hạt trước khi gieo ( đối với hạt tươi, mới hái):
Bạn cho quả Kim quýt vào chậu nước, dùng tay vò nhẹ sao cho bong hết vỏ quả và cùi thịt, còn lại hạt sạch. Chú ý đừng làm hỏng hạt. Vớt hạt ra để ráo rồi gieo vào chất trồng ươm hạt. Sau khi rải hạt thì phủ một lớp đất mỏng lên trên, giữ cho chất trồng luôn đủ ẩm.

Đây cũng là nguyên tắc chung cho các loại hạt kín.
Chúc bạn thành công.

quocbao87

Thành viên
Si rô thì tôi chưa thử.
Riêng Kim quýt thì rất dễ nảy mầm, kể cả bạn cứ gieo nguyên quả kim quýt xuống đất nó cũng nảy mầm, tuy nhiên nếu gieo tự nhiên như vậy thì tỉ lệ này mầm không cao bằng cách xử lý hạt trước khi gieo.

Xử lý hạt trước khi gieo ( đối với hạt tươi, mới hái):
Bạn cho quả Kim quýt vào chậu nước, dùng tay vò nhẹ sao cho bong hết vỏ quả và cùi thịt, còn lại hạt sạch. Chú ý đừng làm hỏng hạt. Vớt hạt ra để ráo rồi gieo vào chất trồng ươm hạt. Sau khi rải hạt thì phủ một lớp đất mỏng lên trên, giữ cho chất trồng luôn đủ ẩm.

Đây cũng là nguyên tắc chung cho các loại hạt kín.
Chúc bạn thành công.
cám ơn a đả chỉ bảo.xin đa tạ,đa tạ.....

maivangvinhlong

Thành viên Mua Bán
Sẵn đây cho em hỏi: nhà mình có anh em nào ươm hạt sam núi chưa ạ, em ươm cả tháng rồi mà không thấy động tĩnh gì cả hixhix