Các bác giúp cháu tạo hình cho cây này với!!!

windowspotpal

Thành viên mới
Cháu muốn tự tay làm một cây về tặng Ông,các bác giúp cháu với!! Cây nó bắt đầu mọc tược rồi bây giờ mang trồng được chưa ạ!!!

supeo

Thành viên
trồng được rồi e. Mùa này cây mạnh lắm, ko sợ chết đâu, dùng roots 2 tưới đều đặn cho tới lúc cây khỏe, nhiều đọt. nhớ phun ngừa bọ trĩ. Chờ ra tược mạnh, lá sum suê mới bón phân. Mai không cần quá cầu kỳ về dáng, chỉ cần chăm sóc tốt hoa nhiều là đẹp rồi. mới trồng cứ từ từ, đừng nôn nóng. đọc lại mấy bài viết của mấy bác trên diễn đàn rồi làm các bước tiếp theo cho đến Tết.

gnaoh

Thành viên
mình thấy cắt thấp xuống tạo lại thân cành đẹp hơn là để vậy nuôi luôn. (ý kiến cá nhân)

windowspotpal

Thành viên mới
Dạ! em cũng thấy cắt ngay giữa thân nhìn đẹp hơn nhưng đoạn dưới chưa mọc tược em sợ nó chết luôn!!:emoticon-sweating::emoticon-sweating::emoticon-sweating::-?? em định để cho cành lá nhiều rồi tính 8->

windowspotpal

Thành viên mới
Các bác cho cháu hỏi,có khi nào cây mai không ra hoa luôn không? Bởi vì lúc cháu trồng 2 cây giống,giống nhau mà cây kia hoa rất nhiều,còn cây ở trên chưa bao giờ ra cái hoa nào.(vị trí trồng cách nhau khoảng chừng 5m).Cháu có nên ghép cây này không ạ? đây là hình cây kia:

gnaoh

Thành viên
Dạ! em cũng thấy cắt ngay giữa thân nhìn đẹp hơn nhưng đoạn dưới chưa mọc tược em sợ nó chết luôn!!:emoticon-sweating::emoticon-sweating::emoticon-sweating::-?? em định để cho cành lá nhiều rồi tính 8->
Cắt lúc này ok bạn ơi. cây cắt chồi tua tủa nek, để sau này cắt lại tốn thời gian tạo lại chi

lumita

Thành viên mới
Phôi từ lúc bứng lên đến lúc trồng để được bao lâu vậy các tiền bối, và phải chăm sóc như thế nào để cây ko chết.

NoName21

Thành viên
Phôi từ lúc bứng lên đến lúc trồng để được bao lâu vậy các tiền bối, và phải chăm sóc như thế nào để cây ko chết.
đối với mùa thuận thì 7-15 ngày..mùa mưa thì lâu hơn...

windowspotpal

Thành viên mới
Các bác cho xin tên 1 số loại thuốc trị nấm với ! nhà có mấy cây trồng bằng mụn dừa với trấu bị nấm rất nặng (màu trắng sợi nhỏ mọc dưới lớp chất trồng) cây khá èo uột :(