các bác cho chút y kiến đi ah

phongnamthuan

Thành viên
cây mai e như thế này.1 số người kêu cắt hạ xuống vài tất.
nhưng ko biết có ổn không.mong mọi người góp ý cho.

Proartree

Thành viên tích cực
Chắc vì họ thấy, đoạn thân có nhiều mầm mọc ra hơi bị phình so với đoạn thân phía dưới.
Theo mình để nguyên vậy và nuôi ngọn cho cao lên.

vvhieu

Thành viên
theo chủ quan của em thì bác lấy vài cây có thân tương đương hoặc lớn hơn các cành trên và ghép vào thân bên dưới và uốn cành tỷ mỉ thì thời gian có cây để chơi nhanh hơn.

phongnamthuan

Thành viên
Trả lời: Re: các bác cho chút y kiến đi ah

Chắc vì họ thấy, đoạn thân có nhiều mầm mọc ra hơi bị phình so với đoạn thân phía dưới.
Theo mình để nguyên vậy và nuôi ngọn cho cao lên.
theo chủ quan của em thì bác lấy vài cây có thân tương đương hoặc lớn hơn các cành trên và ghép vào thân bên dưới và uốn cành tỷ mỉ thì thời gian có cây để chơi nhanh hơn.
Để nguyên chơi hoa thôi Anh
Cảm ơn các a đã góp ý.nhưng không biết cắt lùn xuống cây có tăng giá trị không.hay cũng vậy.hi
xin bác Minh Cao và bác Bình Minh cho con 1 chút ý kiến ạ.

TranvietThang

Thành viên mới
Cây nhiều sẹo quá bạn. Theo mình cắt xuống khỏi chổ bị sẹo rồi nuôi 1 ngọn lại, đến khi nào cây có độ vót rồi làm chi cành tạo dáng sau. Ý kiến cá nhân mình thôi Bạn tham khảo nha!.

tangkiem

Thành viên mới
nhìn hình số 2 thấy dáng hơi lắc nhẹ đẹp đó bác, nếu là em em sẽ cho nó đi theo hướng lắc này.

cây này chắc là dân anh chị muốn lấy số má hay sao mà bị chém dữ!:-? trong trường hợp không trị được sẹo thì phá thêm chỗ sẹo để tạo vỏ sần sùi cho cây thêm vẻ già cỏi nhìn cũng hay hơn mấy vết chém đó à nghen!

phongnamthuan

Thành viên
cây này đang yếu , chăm tốt rồi tính tiếp !
Cây nhiều sẹo quá bạn. Theo mình cắt xuống khỏi chổ bị sẹo rồi nuôi 1 ngọn lại, đến khi nào cây có độ vót rồi làm chi cành tạo dáng sau. Ý kiến cá nhân mình thôi Bạn tham khảo nha!.
nhìn hình số 2 thấy dáng hơi lắc nhẹ đẹp đó bác, nếu là em em sẽ cho nó đi theo hướng lắc này.

cây này chắc là dân anh chị muốn lấy số má hay sao mà bị chém dữ!:-? trong trường hợp không trị được sẹo thì phá thêm chỗ sẹo để tạo vỏ sần sùi cho cây thêm vẻ già cỏi nhìn cũng hay hơn mấy vết chém đó à nghen!
Cây đang yếu lắm, cắt nữa chết luôn đấy bạn
nuôi tốt đi rồi tính
cây yếu lắm
Cám ơn các a đã cho ý kiến.cây hôm nay đã khá hơn rồi.nhưng e chưa cắt chỉ hỏi ý kiến a e DĐ rồi đợi cây thật sung mới tính cắt hay ko.

drachmas

Thành viên
có vẻ như khó giữ em này. Cần cho vào mát, tưới nước xã rửa phân và để yên trong mát vài tháng xem sao