Các anh tư vấn cách lắp đặt bộ phun sương giúp em với

Mai Vàng

Thành viên
Chào các anh, em lắp bộ phun sương cho lan và mai vàng trước khi mùa nóng bắt đầu, các anh tư vấn giúp em vị trí đặt béc phun? em ko biết đặt thế nào cho hiệu quả

Đặt bên dưới chậu lan

Đặt ngay bên trên chậu lan ( khi phun vào hoa luôn có ảnh hưởng gì ko ạh?)

Best Regards
MV

x-youtoo

Thành viên
Còn phụ thuộc vào các yếu tố:

1. Không gian vườn ntn, kinh doanh hay chơi tài tử?

2. Môi trường, độ ẩm, ánh sáng, hướng gió ra sao?

3. Bạn trồng loại lan gì?

... càng rõ mới tư vấn được

Vài ví dụ hình ảnh cho bạn coi chơi thôi nhé - không khuyến khích bắt chước hay làm theo đâu ... tùy đ/k mỗi vườn mỗi khác ... bắt chước là thành "dũng sĩ diệt lan" đó :D

Bonus:

Mai Vàng

Thành viên
Còn phụ thuộc vào các yếu tố:

1. Không gian vườn ntn, kinh doanh hay chơi tài tử?

2. Môi trường, độ ẩm, ánh sáng, hướng gió ra sao?

3. Bạn trồng loại lan gì?

... càng rõ mới tư vấn được

Vài ví dụ hình ảnh cho bạn coi chơi thôi nhé - không khuyến khích bắt chước hay làm theo đâu ... tùy đ/k mỗi vườn mỗi khác ... bắt chước là thành "dũng sĩ diệt lan" đó :D

Bonus:

Cảm ơn anh đã tư vấn,

Em chỉ trồng lan chơi thôi chứ ko kinh doanh, giờ em có khoảng 70 cây đủ thể loại, Den, Cat, Vanda, Hồ Điệp, Ngọc Điểm....

Chiều cao giàn tổng thể 3,5m khoảng cách từ đỉnh xuống chổ móc treo 1,5m, khoảng cách từ mặt đất ( nền xi măng) đến chậu lan từ 1,2 - 1,5 tùy theo chiều dài của móc.
Môi trường thông thoáng, có nắng từ sáng đến chiều, gió rất lớn ( nhưng che chắn bằng lưới cũng đỡ bớt phần nào.) và hướng gió tùy thuộc vào mùa

Em đang thiết kế ngay trên móc treo của chậu lan, nhưng ko biết có bị ảnh hường gì đến lan ko nữa? vì em cũng mới tập chơi lan

Mong các anh giúp đỡ thêm
Regards
MV

Lampleiku

Thành viên mới
vườn nhà mình tầm 8m vuông, mình sử dụng 3 béc loại nhỏ đặt phía trên dàn lan, đầu béc chúc ngược xuống (loại béc dùng tưới rau chứ không phải béc phun sương chuyên tưới hoa lan), mua 1 máy bơm 0.5 ký về tự chế, tổng thiệt hại hết 750k nhưng thấy rất hài lòng bác ah

lacungduy

Thành viên
vườn nhà mình tầm 8m vuông, mình sử dụng 3 béc loại nhỏ đặt phía trên dàn lan, đầu béc chúc ngược xuống (loại béc dùng tưới rau chứ không phải béc phun sương chuyên tưới hoa lan), mua 1 máy bơm 0.5 ký về tự chế, tổng thiệt hại hết 750k nhưng thấy rất hài lòng bác ah
cho mình hỏi thêm : đường nước từ máy bơm bạn di nhu the nào. thong qua bồn chứa hay truc tiep theo dg nước máy. mình cũng muốn làm 1 hệ thông như vậy nhưng chưa biết nên bắt đầu tu đâu. mong ban tu van them. tks

khanhbmtht

Thành viên
bạn ít vậy chịu khó ngày xịt tươi vài lần cho khỏe bạn ơi....
==================================
có thể dùng trục tiếp nước máy hay 1 bom cao áp 0,5 kg

Lampleiku

Thành viên mới
cho mình hỏi thêm : đường nước từ máy bơm bạn di nhu the nào. thong qua bồn chứa hay truc tiep theo dg nước máy. mình cũng muốn làm 1 hệ thông như vậy nhưng chưa biết nên bắt đầu tu đâu. mong ban tu van them. tks
nhà mình có sẳn 1 bể chứa nước sinh hoạt nên mình đặt máy bơm lên phía trên bồn nước rồi nối 1 đường ống ra phía trên giàn lan, để mai mình dùng pain vẽ sơ qua sơ đồ cho bạn dễ hình dung

tuoithongminh

Thành viên Mua Bán
Mình tư vấn và thiết kế miễn phí nhé : Đây là ví dụ
. Bạn có thể vào đây tham khảo trọn bộ hệ thống tưới phun sương chuyên dùng cho vườn Lan nhé