Cành Mai bị chai lì

henrythai

Thành viên
Thân chào Bà Con!

Số là Thái có một em Mai có một số cành bị chai lì không phát triển, lá nhỏ và mỏng, nhất là các cành gần ở gốc. Trong khi các cành khác thì phát triển rất là mạnh. Thái đã làm đủ mọi cách như ưu tiên phân bón lá, hướng sáng, GA3, đôn các cành bên trên để cho chúng phát triển... Nhưng coi bộ không khả quan, ác cái là các cành đó mọc đúng vị trí mong muốn. Thái thử cắt một cành ra xem thử thì thấy vỏ của chúng rất dày, phần gổ bên trong thì nhỏ tí. Xin Bà Con cho chút gợi ý.

Chân thành!

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Như vậy cây mai của Thái lúc còn nhỏ bị bệnh nhất là các loại nấm bệnh nên các cành bên dưới bị chai đi . Nay cây mai phát triển tốt thì các cành bên trên phát triển nhanh dành hết thức ăn của cành bên dưới nên các cành nầy không thể lớn lên được. Tôi có người bạn cũng có cây mai như thế anh trị như thế nầy: Qua Tết tỉa hết cành và cắt tất cả các cành gần thân ( và cắt cây thấp xuống) , khi tược non phát triển thì anh khống chế các tược bên trên ( bấm tầng phát triển ) để cho các tược bên dưới phát triển khi bên dưới phát triển nhiều thì mới để cho bên trên phát triển . Hai năm nay cây mới coi hơi được ...được thôi vẫn chưa hoàn chỉnh.

bactam

Thành viên tích cực
Như vậy cây mai của Thái lúc còn nhỏ bị bệnh nhất là các loại nấm bệnh nên các cành bên dưới bị chai đi . Nay cây mai phát triển tốt thì các cành bên trên phát triển nhanh dành hết thức ăn của cành bên dưới nên các cành nầy không thể lớn lên được. Tôi có người bạn cũng có cây mai như thế anh trị như thế nầy: Qua Tết tỉa hết cành và cắt tất cả các cành gần thân ( và cắt cây thấp xuống) , khi tược non phát triển thì anh khống chế các tược bên trên ( bấm tầng phát triển ) để cho các tược bên dưới phát triển khi bên dưới phát triển nhiều thì mới để cho bên trên phát triển . Hai năm nay cây mới coi hơi được ...được thôi vẫn chưa hoàn chỉnh.
bác hỏi hộ bạn bác có dùng thêm loại thuốc nào ko bác ơi !

trương thủy

Thành viên
tôi có 1 cây bị lá me,cho xuống đất được 3 năm rồi mà vẩn vậy.năm rồi định nấu bánh tét nhưng bộ đế đẹp quá nên k nở.vây tôi có nên cưa thấp xuống k?cho lên chậu hay để yên vậy?cây hoanh 35 cao 1met.cam ơn

tôi

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Em nó đã an vị dưới đất rồi bạn cứ để như thế may ra một thời gian nữa cây sẽ từ từ hồi phục lại, nếu bạn cho vào chậu lại thì chắc chắn em nó sẽ đi sớm hơn. Bạn dùng Root 2 hoặc Auxin tưới gốc khi cây phát tược non tưới thêm Urê thử xem sao!