+buồn quá các bác ơi

thatgia

Thành viên
em bỏ đánh đc 1 cây duối về mà nó bị đứt hết rễ
em đi đến cử hàng thuốc bảo vệ thực vật họ bán cho 1 gói thuốc kích thích ra rễ và em làm theo hướng dẫn mà mấy ngày nay lá nó cứ héo dần dần :((

thatgia

Thành viên
có em lấy 1 số vỏ bao bì quấn cho nó
ngày ngày lấy vải ngâm nước phủ lên nó

pitieel

Thành viên Mua Bán
tưới ầm, để trong bóng râm, ko úng nước...... thân còn xanh là còn hy vọng.... có khi 2 đến 3 tháng nó mới đâm tươc... đừng nản

TeacherXQ

Thành viên
em bỏ đánh đc 1 cây duối về mà nó bị đứt hết rễ
em đi đến cử hàng thuốc bảo vệ thực vật họ bán cho 1 gói thuốc kích thích ra rễ và em làm theo hướng dẫn mà mấy ngày nay lá nó cứ héo dần dần :((
bác có cắt bớt cành lá đi ko? e cũng làm như bác nhưng để lại rất ít cành lá mới đánh đc 1 thg mà đã bắt đầu ra mầm rồi đấy cây to bằng lon coca luôn đấy. bác cứ tưới nhiều nc vào duối toàn rễ to ko sợ thối rễ đâu mà lo. Chúc bác thành công.

bigbabol

Moderator
không sao đâu. việc héo lá là bình thường, vấn đề quan trọng là giữ ẩm cho thân, tránh bị mất nước do môi trường xung quanh, còn ẩm độ đất thì nên để ở chế độ vừa đủ ẩm đến hơi khô là tốt

Quí Tài

Quản Lý Viên
Hôm nay 2 tháng 9 mà sao vô đây thấy chủ đề buồn nhiều quá vậy ta!?

Hãy cười lên đi cho con người thoải mái
Cười lên đi cho thoải mái con người
Cười lên đi cho người ta thoải mái
Thoải mái con người ta hãy cười lên đi

Chúc cây bạn may mắn

satruky

Thành viên tích cực
Hôm nay 2 tháng 9 mà sao vô đây thấy chủ đề buồn nhiều quá vậy ta!?

Hãy cười lên đi cho con người thoải mái
Cười lên đi cho thoải mái con người
Cười lên đi cho người ta thoải mái
Thoải mái con người ta hãy cười lên đi

Chúc cây bạn may mắn
Ngày 2 - 9 có 2 sự kiện lịch sử trọng đại mà anh, nên vui buồn lẫn lộn. Còn nỗi buồn của bạn này cũng đơn giản mà. Nếu tình huống xấu nhất xảy ra thì:
-Đã đào được một cây thì ta đào thêm cây khác.
-Đã mua được một cây thì ta để dành tiền mua thêm cây mới.

phuongloan

Thành viên mới
Chồng tôi mua cây về cũng có cây bị chết, thấy ổng tiếc. Tui thì cằn nhằn tiếc tiền, nhưng cuối cùng tôi thấy ổng tự an ủi "đó là tiền học phí", mà tiền học phí là gì vậy bạn?

Quí Tài

Quản Lý Viên
[-O< Bửa nay tui lại buồn(do thiếu Vitamin K) ... qua nay mấy bạn được nghỉ 4 ngày liên tục, đt rủ đi vườn này vườn kia xem cây.Do đặc thù công việc tui thì phải đi làm không được nghỉ nên... buồn. [-(

bigbabol

Moderator
thiếu vitamin k là nguy hiểm nha anh, bệnh này mà chơi linh sam là coi chừng chết vì mất máu đó kekekekek

Quí Tài

Quản Lý Viên
:) Vitamin K = Kiểng
Trời hiu hiu mát ngồi văn phòng, thiếu kiểng đâm ra khó chịu. 3b cập nhật vài em lên cho vui đi! :))

dovanlo

Thành viên Danh Dự
Chồng tôi mua cây về cũng có cây bị chết, thấy ổng tiếc. Tui thì cằn nhằn tiếc tiền, nhưng cuối cùng tôi thấy ổng tự an ủi "đó là tiền học phí", mà tiền học phí là gì vậy bạn?
Là đóng tiền học kiến thức đó chị, sau này anh nhà sẽ cân nhắc hơn khi mua cây, sẽ ít găp trường hợp mua cây về bị chết. Ít chứ không phải không có nhen chị.

tinhvm

Thành viên
thế mà cũng phải hỏi. Tièn học phí là tiền thích một em (cây) nào đó mà chưa hiểu gì về em nó nên rước về.
Khi rước về ở 1 thời gian em nó sinh bệnh ra, muốn trả về nơi SX quá mà không đc. thấy ân hận và tiếc tiền quá...
Cái tiền đấy là tiền học phí đấy bạn..............kakakaka