Bonsainghiepdu - Nhờ tư vấn tạo hình cây Sanh (Sanh lá móng Miền Trung)

Bonsainghiepdu

Thành viên tích cực
Đầu năm, nhờ các AE có năng khiếu tư vấn giúp 1 em sanh lá móng (Miền Trung). Em này được trồng trong chậu khá lâu (rồi bị bỏ bê do bsnd xa quê vào SG). Khi về nhìn lại thì ra dáng 2 thân & tràn chậu. Hàng năm sửa sơ lại chơi, đến Tết năm nay thì đã được Bố đem ra ngoài đất trong tình trạng đã cắt hết 2 thân.

Thân chính có độ lắc do hồi nhỏ được uốn éo. Thân phụ do nhánh phát triển mà thành, không chú trọng phát triển thân này từ khi định hình nên bị đơ đơ.

Các anh tư vấn giúp cho tấm hình để gửi Bố ngoài quê làm món quà đầu năm.
Cám ơn các anh em rất nhiều.

Mặt này được bsnd chọn làm mắt chính:

Mặt sau (do sát bờ rào nên cố gắng lắm cũng chỉ chụp được thế này):

và từ trên nhìn xuống:

dungvan

Moderator
Trả lời: Bonsainghiepdu - Nhờ tư vấn tạo hình cây Sanh (Sanh lá móng Miền Trung)

Xin phép được nói bừa vài lời nhé bác chủ topic:

Gốc bị tóp do cây được nuôi chủ yếu bằng rễ khí sinh, nếu cứ để vậy thì làm gì cũng không đẹp.
Nếu là tôi thì tôi tách 2 cây ra, cây có thân lắc cắt bỏ cả gốc từ phần cổ rễ lẫn ngọn ( bỏ hết rễ cũ đi vì nó phát triển lệch), chỉ lấy mỗi cái co rồi nuôi cả đế lẫn thân lại từ đầu.
Còn nhánh thấp có lẽ cắt bỏ rễ cũ đi rồi trồng lộn ngược lại lấy ngọn làm gốc sẽ tốt hơn, hoặc.....làm củi.
Sanh nuôi tốt thì cũng không lâu đâu, còn hơn để vậy sau này sẽ thấy tiếc...vì mất thời gian. Còn nếu dùng phương pháp nuôi cành để điều chỉnh thân thì e rằng còn lâu và khó hơn cách mà tôi vừa nói bừa đó.
Chúc bác thành công!

Bonsainghiepdu

Thành viên tích cực
Trả lời: Bonsainghiepdu - Nhờ tư vấn tạo hình cây Sanh (Sanh lá móng Miền Trung)

Cám ơn Bác Dũng nhé! mấy câu "nói bừa" của Bác là cả 1 quá trình tích lũy kinh nghiệm chơi cây đó!
Mình cũng đã từng nghĩ đến phương án tách 2 nhánh ra làm 2 cây nhưng vẫn thích (hơn) nếu giữ lại cả 2 thân. Cùi cùi để nhà chơi nhưng lạ lạ là được bác ạ.

Bác Dũng có thể giúp cho 1tấm hình không?

Up cho anh em đã tỉnh rượu:D

TapBonsai

Thành viên tích cực

Làm kiểu cây 2 thân này cũng được đó bạn. Bạn tham khảo nhé:

Bonsainghiepdu

Thành viên tích cực

Dạ, em cám ơn anh Tuyến nhiều nhưng với dáng này hình như em thấy nó hơi đơ đơ ở thân cao. Và phần lượn lắc có sẵn ở thân cao thì hơi trống trống.

Anh có ý tưởng nào khác cho em nhờ với. he.he.he.:D

Cám ơn anh lần nữa.

TapBonsai

Thành viên tích cực

Mình có mỗi ý tưởng như vậy thôi. \:D/. Vẽ thì dễ nhưng thật ra làm được như vậy cũng mất công lắm bạn ạ. Các bạn khác có cao kiến nào giúp Bonsainghiepdu với nào...

dungvan

Moderator

Bác Dũng có thể giúp cho 1tấm hình không?
Sorry, tôi vẽ bằng máy cực kém và lười nữa nên không làm thỏa mãn bác được.
Nói thật với bác tôi hoàn toàn không có ý tưởng gì nếu để nguyên vậy vì tôi thấy cây này cũng chưa phải là to và phần gốc hoàn toàn không đẹp để nuôi tiếp. Phần nối tiếp giữa hai thân bé như cái đuôi chuột vậy không có cách nào có thể khắc phục nổi.
Nếu bác vẫn muốn tận dụng thì có lẽ phải tách ra rồi ghép áp hai gốc lại sao cho nhìn tương đối một chút về kích thước và hình dáng, sau đó nuôi những mầm ở sát gốc làm cành thế thân ( thí mạng ) , khi nó to đến một mức độ thì cắt bỏ các cành đó, mục đích là để cho gốc to ra, phần rễ cũng cần tạo lại. Riêng đối với thân thấp nên cắt thấp xuống nữa để cho hoành thân của nó tạm cân đối với cây chủ. Phần ngọn thì bác tìm dáng cây 2 thân nào mà bác thích rồi nuôi theo vì bác nuôi từ đầu thì hoàn toàn có thể bắt nó theo mình.
NHƯNG, như tôi đã nói từ đầu, ta cần nghĩ xem có đáng không khi cố công nuôi nó. Khó nghe quá phải không bác. hì hì
Thân!

tạp pí lù

Thành viên

rũ hết đất làm theo phương án này xem

==================================
rồi trồng lại

Bonsainghiepdu

Thành viên tích cực

Cám ơn các anh rất nhiều, bsnd hiểu rồi và sẽ chuyển thông tin này cho Bố ngoài quê mần thịt nó vì bsnd đang cách cây 670km :D

Trân trọng

VĨNH KHÁNH

Thành viên tích cực

Làm kiểu cây 2 thân này cũng được đó bạn. Bạn tham khảo nhé:

Tôi thấy ý này hay , làm đc vậy vào tiểu cảnh là đẹp lắm

lnvinh

Super Moderator

Cây này để 2 thân không thể đẹp được đâu, nó giống như vợ chồng mà suốt ngày tìm cách để li dị vậy đó, tốt nhất em nên tách làm 2 cây em à.

Bonsainghiepdu

Thành viên tích cực

Cám ơn các anh rất nhiều, bsnd hiểu rồi và sẽ chuyển thông tin này cho Bố ngoài quê mần thịt nó vì bsnd đang cách cây 670km :D

Trân trọng
Cây này để 2 thân không thể đẹp được đâu, nó giống như vợ chồng mà suốt ngày tìm cách để li dị vậy đó, tốt nhất em nên tách làm 2 cây em à.
Dạ, các anh dungvan, tapbonsai, tap pi lu cũng đã tận tình tư vấn rồi nên em cũng đã tiếp thu. Thanks anh Vinh đã ghé qua! À, tỉnh rượu chưa anh? Chưa qua Mùng mà đã dành thời gian ghé thăm em út rùi!:D.

Tôi thấy ý này hay , làm đc vậy vào tiểu cảnh là đẹp lắm
Cám ơn anh đã ghé thăm và ủng hộ ý kiến ban đầu (2 thân) của bsnd. Chúc anh sức khỏe đầu năm\:D/