Bonsai Trung Quốc - Chủ đề cây lựu

Công nhận họ làm Lựu Bonsai hay thiệt, ở mình làm sao cứ bị bỏ chi.
cái này chắc phải điều 007 qua thăm dò hả anh:D:D:D
chắc là có bí quyết nào đó mà mình chưa tìm ra.vì cây lựu vẫn chưa phổ biến mấy trong những cây làm bonsai của mình.nên kinh nghiệm về nó chắc chưa nhiều.

vincentvo1975

Thành viên tích cực
em củng không gành về cây lựu gì mấy , thấy trái nghiền thiệt mà có một cái thắt mắt là em thấy có nhiều gốc đẹp hết ý mà nhìn chi tàng thì lại không nghiền lấm , có lẻ là do cây lựu khó uốn dể bỏ chi như anh Vinh nói chăng , mà thấy đa số các cây chi tàng điều để tự nhiên ít có tác động quấn day uốn chi gì hết. em nghĩ chắc họ chỉ dùng cách cắt giật chuyển nhịp thì phải.

cảm ơn anh DCVuong đã cho xem hình ,

lnvinh

Super Moderator
Trả lời: Re: Bonsai Trung Quốc - Chủ đề cây lựu

hình như họ cắt chuyển,chớ ít uốn dây.
em củng không gành về cây lựu gì mấy , thấy trái nghiền thiệt mà có một cái thắt mắt là em thấy có nhiều gốc đẹp hết ý mà nhìn chi tàng thì lại không nghiền lấm , có lẻ là do cây lựu khó uốn dể bỏ chi như anh Vinh nói chăng , mà thấy đa số các cây chi tàng điều để tự nhiên ít có tác động quấn day uốn chi gì hết. em nghĩ chắc họ chỉ dùng cách cắt giật chuyển nhịp thì phải.

cảm ơn anh DCVuong đã cho xem hình ,
Thực ra không phải lựu chết nhánh do vô dây mà vì không có thời gian làm lá khi già nên chi bỏ nhánh (điều này tương tự MAi chiếu thủy Kim giòn hay ường vi)

vincentvo1975

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Re: Bonsai Trung Quốc - Chủ đề cây lựu

Thực ra không phải lựu chết nhánh do vô dây mà vì không có thời gian làm lá khi già nên chi bỏ nhánh (điều này tương tự MAi chiếu thủy Kim giòn hay ường vi)
anh Vinh noí không có thời gian làm lá. em còn hơi mơ hồ chưa hiểu lấm mong anh Vinh giải thích thêm họ em với.

có phải ý anh Vinh muốn nói là cây lựu , mai chiếu thuỷ kim giòn , tường vi , nếu muốn chi tàng sống tốt thì khi lá cây già đi thì mình phải lặt lá cho cây thay lá mới thi mới được nếu không lặt lá thì cây sẻ bỏ nhánh có phải vậy không anh Vinh?