biến củi thành kiểng

toainguyen82

Thành viên
PHP:
Chào tất cả anh em trên diễn đàn. Từ trước giờ tôi toàn tham gia khu mai vàng thôi nhưng hôm rồi tôi lãnh làm một căn nhà và Phát hiện nhà gần bên có một cây sanh nằm ở hàng rào gần chuồng bò nhìn cũng hay hay nhưng không biết họ có bán không và tôi hỏi và thật may mắn là 15 ngày nữa là đến ngày đám cưới con họ nên họ đồng ý bán và thật tình mà nói là về lĩnh vực cây sanh thì tôi bó tay, chỉ biết sơ về mai thôi. Vì vậy, rất mong anh em diễn đàn giúp cải thiện cây sanh này cho đúng bài bản.

cụ thể mong các anh em chỉ giáo:
1/ Tôi bứng cây sanh như vậy có chết không? nếu có nguy cơ thì làm sao cho nó sống?
2/ Tôi phải làm sao với dáng cây này? cắt chi nào, cắt bao sâu, bỏ chi nào và giữ chi nào? và nên tạo nó thành dáng gì?
3/ Trên thân, gần ngọn có một đoạn bị mục tôi phải làm sao cho nó liền lại hay để nguyên và xử lý nó?
4/ Bao lâu tôi có thể đưa cây này lên chậu? và cách thức lên chậu lúc đó. Nếu được anh em góp ý luôn hình cái chậu thì cám ơn anh em lắm lắm.
Chân thành cám ơn anh em trước.

Nguyễn Toại Nguyện

Hai long

Thành viên
Theo tôi bạn đã kiếm được cây phôi khá đẹp, bạn nên cắt bỏ bớt cành trên lưng đi tỉa thưa bớt cành nhỏ và làm dáng cây bay sau này sẽ rrats đẹp. Gửi bạn để tham khảo. Chúc bạn có một cây sanh đẹp.:))

toainguyen82

Thành viên
Tôi sợ nó thành củi nếu vào tay tôi quá.
Mong anh em tư vấn đừng để nó thành củi thì tội nghiệp.

taxuantung

Thành viên
củi như này thì anh khỏi sợ chết hay cắt tỉa, bứng gốc như nào này

mà công nhận cây của chủ 2pic bay kinh wa

Sonda

Thành viên
Cây Sanh ấn tượng quá Nguyện ơi. Cây này đưa lên khay nữa thì càng tuyệt. Em xem tham khảo cái hình và ý kiến của bác Hai long đó, vậy là OK thôi.

.

toainguyen82

Thành viên
Cám ơn anh em đã chỉ giáo. nhưng thật tình nhìn hình rồi mà vẫn không biết làm sao?

mong anh em chỉ giáo giùm chứ nếu cây này chết thì xem như hết hy vọng đam mê cây sanh nữa rồi.

toainguyen82

Thành viên
mong anh em ít hay nhiều kinh nghiệm cho tôi thêm vài lời khuyên chứ không chiều nay tôi hạ nó làm củi luôn cho anh em có tâm chơi kiểng buồn chơi.

Nguyễn Toại Nguyện

rainie_vu

Thành viên
hihiihi..em sợ bác ln. bác cưa cây mà bác ko đau lòng hả? gặp em là tay em cứ run run...cành rớt mà em đau từng khúc ruột ấy!

dovanlo

Thành viên Danh Dự
Công nhận Nguyện nhà mình kỷ tính thật, cắt củi mà cũng lấy đục dủm bo vết thẹo cho đẹp ( hình 3 )

hungphuong

Thành viên
Hì hì! Xuống tay hơi mạnh đó bạn...phôi mua có đắt lắm không? Mình cũng thấy rằng bạn mua được phôi khá đẹp và quái đấy...
Nếu là mình thì mình sẽ cắt cái ngọn ngang dài nguều ngoào đó đi và tạo thành cây xiêu dáng làng có lẽ sẽ bắt mắt hơn bạn ạ... chúc bạn thành công nha.

toainguyen82

Thành viên
Tôi mới phát thảo hình cây sanh, anh em xem và cho ý kiếng hoặc vẽ thêm vài nét hay xóa bớt đi để bức hình đẹp hơn.
cám ơn anh em nhiều.

toainguyen82

Thành viên
thấy cây sanh chắc hết đường thì thôi bỏ xó một góc vậy. nhưng cái thú chơi cây chưa hết nên chiều qua tôi rảo một vòng ở một số vườn và thấy có cây si nhìn cũng tạm, nhưng thấy còn phải sửa nhiều, mong anh em xem hình và chỉ giúp làm sao để có cây si đẹp.