Bứng cây ổi cao tuổi cần giúp đỡ

dungvan

Moderator
Anh em nào có kinh nghiệm bứng cây ổi cao tuổi giúp tôi với:
Tôi đang muốn bứng một cây ổi cỡ 30 tuổi để cho vô chậu tạo bonsai chơi. Cây có 3 thân, hoành mỗi thân khoảng 25 - 30 cm, cây cao khoảng gần 8m, cành hầu hết nằm trên cao cách đất khoảng 4m, hiện đang sống bình thường. Tôi cũng có chút ít kinh nghiệm bứng cây nhưng lần này thì hơi run tay vì chưa bứng ổi bao giờ, cây to quá và một điều nguy hiểm hơn là tại vị trí cây đang sống chỉ cần đào xuống khoảng 30 cm là sũng nước, mặt đất luôn trong tình trạng ẩm ướt, toàn bộ phần đế chìm dưới mặt đất ( do trước đây đã từng đổ đất nâng nền chút ít thôi). Tôi đang định tiến hành như sau, không biết có được không?
- Cắt bỏ hẳn 2 trong 3 thân cây, chỉ để lại phần thân cao khoảng 60 cm.
- trước mắt giữ lại hoàn toàn một thân chính còn lại để cây thoát hơi nước qua hệ lá.
- Đào xung quanh nửa gốc, cách gốc khoảng 30 cm, cắt bỏ rễ cọc và cắt bớt 1/2 rễ ngang.
- Để đầu rễ bị cắt khô một chút rồi bôi keo hoặc sơn ( vì dưới mặt đất sũng nước), sau đó trộn đất với rơm trét kín và bao bằng ni lon hoặc tải dứa rồi phủ đất lại.
- Khoảng 3 tháng sau, nếu 2 thân bị cắt ra mầm mới ( còn nếu không ra mầm mới thì chắc là chuẩn bị lo hậu sự cho nó là vừa) thì tiến hành giai đoạn 2 là cắt bỏ thân còn lại như 2 thân trước và đào cắt nốt 1/2 rễ còn lại, xử lý vết cắt rễ như trên rồi lại lấp đất lại.
Sau khoảng 1 - 2 tháng thì bứng hẳn lên mang về ươm vào cát mịn trên đất vườn một thời gian trước khi vô chậu.
Tính là như vậy nhưng vẫn run chưa dám làm vì một lần định bứng một cây khế nhỏ hơn cây này chút và ít tuổi hơn, sống cạnh mương nước, chỉ mới cắt hết cành, chỉ giữ lại gốc rồi do bận nên chưa kịp đào thì nó đã từ trần. ( Vô cùng thương tiếc)
:-??
Mong các anh em có kinh nghiệm, đặc biệt là với cây ổi giúp tôi với. Cảm ơn nhiều!:-??

hp_ke

Thành viên tích cực
cây ổi rễ sống lắm bác ạ, không phải cầu kì vậy đâu. bác chỉ cần lấy được bầu đất của em nó thôi. sau đó bác cắt lại rễ dập đi. phun kíc thich rễ dạng sương vào các đầu rễ, mang về ủ cát đen đảm bảo sống 80%

Kihieulam

Thành viên tích cực
Cây ổi như vậy đánh không vấn đề gì đâu anh Dũng ơi, làm như bác HP-Ke là ổn thôi, chúc anh đánh cây an toàn,

storm_snows2006

Thành viên tích cực
Cây ổi là cây dễ sống bác àh, bác cứ mạnh dạn bứng em nó về chậu thôi, chúc bác thành công.

có điều bác lưu ý là.bứng xong cắt đầu rễ thật ngọt.để khoảng 3 ngày trong mát,nơi khô ráo( tránh đầu rễ tiếp xúc với nước) mục đích để đầu rễ se nhựa.phun sương thân giữa ẩm.vậy là ok đó bác.

dungvan

Moderator
Cảm ơn tất cả các bạn!
Theo tôi hiểu thì các bạn khuyên tôi bứng luôn một lần phải không?, tôi chỉ lo ngại một điều là về môi trường sống hiện tại của nó, khi ta bứng luôn một lần tức là làm thay đổi đột ngột môi trường sống, nếu nó sống ở môi trường đất khô ráo thì không thành vấn đế với một cây đường kính thân cỡ 30 cm này. Tôi sẽ thử với cây này trước vì ở đó còn một cây nữa cũng có 3 thân nhưng to gấp rưỡi cây này và gôc của nó có sẵn thế quần thụ tam sơn rất đẹp.
Anh em nào có ý kiến hay thì xin tiếp tục chỉ giúp nhé. Cảm ơn nhiều!

tienluc1985

Thành viên mới
nói thật loại này cũng mới mẻ nên các pác giúp chuẩn 1 tí. em làm củi loại này cũng nhiều rùi, tiếc lắm, gốc đẹp nhưng cũng khó bứng thành công đấy

nhatminh2011

Thành viên mới
trươc tiên xin chúc mừng bác tìm được cây đẹp
em thấy cây ổi da rất mỏng,vậy thì lượng nước dự trữ ít nên phải cận thận bác ạ''của một đồng công một nén''theo em bác cứ quấn bầu cẩn thận,lấy chăn bông hay quần áo rách quấn vào thân ,cành,ngày phun nươc 2 lần.chúc bác thành công

tranhoan-PT

Thành viên tích cực
Em đánh ổi ta nhiều rồi ,cũng thất bại ko ít . Đến nay có tí kinh nghiệm chia sẻ với bác , ổi thực ra rễ sống . Vào tháng 2 âm bác đánh chuyển về luân , cánh thức làm cẩn thận như trên em ko bàn đến . Quan trọng nhất như anh LeNgocTan đã nói để se rễ ,em thường để 1 tuần mới trồng , cũng như trồng cây sanh vậy , em đánh ổi cả mùa rét vẫn sống bình thường , lấy rơm rạ quấn thân , bắc bóng điện ủ ấm cho cây là ổn . Nay rất tiếc ko có hình để bác xem

ngocthanh57

Thành viên
Mình có cây ổi cũng nhiều tuổi, thân chính hoành huyền chi lạc địa dài 7;8m, 2 cành to như thân ở gần gốc cao cũng 7; 8m, phần thân gần gốc đường kính tới 30cm.
Hình ảnh khi bứng về vào ngày 1/1/2011.

Hình ảnh sau 1 năm

Cây này trước khi bứng nằm bán bờ ruộng, gốc rễ tiếp nước. Trước khi chuển 1 tháng mình đánh truyền 1/2 rễ xung quanh, rễ to nổi chặt hết, rễ cọc chưa chặt, vùi đất sơ sơ, rấp bèo tưới nước. sau khoảng 1 tháng tiến hành chặt bỏ vợi cành, bới chặt phần còn lại của rễ, khi chuyển không để vỡ vồng. khi hạ đánh vồng 20cm lót vùi phân mục lẫn đất pha cát.
Đây chỉ là việc làm thành công của mình ở 1 cây ổi có hoàn cảnh tương tự như của bạn, mong bạn tham khảo vận dụng thành công.