Bộ sưu tập Đá Thiên Thạch

Phôi Sa Tùng

Thành viên
Em có một bộ sưu tập đá thiên thạch từ lâu ... Có lần chán chán định bán đá thiên thạch đi ... Nhưng rồi lại giữ cho đến bây giờ ...

Dạo này mưa quá . Chẳng biết làm gì cho đỡ chán ... Đành chụp mấy cái hình đưa nên cho diễn đàn thêm phần sinh động vậy

Nguồn gốc bộ sưu tập đá thiên thạch: Từ một hòn đảo ở Quảng Ninh ... Toàn đảo là cát,sỏi,đất vàng,đá trắng ... nhưng có một lòng chảo cả một vạt là đá đen,và đá được phủ một lớp đen bóng,cứng .... mé biển là một lòng sâu hút

toàn cảnh bãi cạn nhìn từ biển vào

đá vàng được bao phủ một lớp đen từ phía biển

Một viên đá thạch nguyên chất vùi sâu dưới đá vàng,,,, có thể nhìn rõ lớp đá đen phủ trên nền đá vàng nguyên thủy. Sỏi đá ở đây,bên trên có màu đen,và màu đồng ... nhưng lật hòn nào nên dùng búa đập ra ... bên trong là đá ,sỏi có màu trắng,vàng,,,

Một cục thạch to,,, nóng chảy nhìn rõ các đường ... đá rất cứng và nặng

Ví dụ như hòn này ... bên trên đen tuyền,lồi lõm,sứt sẹo,

lật nó lên ... nhìn rõ ... đá thạch nóng chảy đã thấm hẳn xuống các kẽ nứt của đá vàng

Còn viên này ... sủi bọt sùi lăn tăn nè

Nhưng mặt dưới của nó lại bằng phẳng và dính đất đồi

Viên này nổi mụn kinh chưa. các chấm đỏ sờ vào thì nhẵn lắm ... như giọt lệ chảy vậy ... nhưng các cạnh khác cực sắc,đứt tay vì loay hoay mấy viên đá nhiều lắm >:)

Một vài viên thạch đen ...có hình thức đẹp ...

+ YouTube Video

+ YouTube Video

Phôi Sa Tùng

Thành viên
Em còn vài viên màu đồng ... có màu sắc y hệt màu sắc của viên này

Viên này trên thị trường có giá 12000... cái viên sù sì kia của em nó cũng gần gần như thế ...>:)

Theo quan niệm của nhiều người, có thiên thạch trong nhà thì gia đình sẽ khoẻ mạnh, hưng vượng, tiền bạc đầy nhà.
Mai sẽ up tiếp ... để cả nhà xem ... Nhưng mà có vẻ ... các bác chỉ khoái cây chứ ko khoái đá ...thì phải ....Mà có bác nào định chơi tiểu cảnh bằng đá thiên thạch không nhỉ ?

Phôi Sa Tùng

Thành viên
Thiên Thạch hay Nham Thạch?
Thiên Thạch thì giàu to nha bạn
Thiên thạch đó bạn ... Bạn cứ nhìn 2 bức hình đầu tiên sẽ thấy ... Đó là một lòng chảo,rìa của một hòn đảo ... ở đó hoàn toàn là núi đá vàng,cát trắng ... ko có núi lửa đâu...những viên đá mình lấy đều nằm trong bán kính khoảng 20 mét ... ra khỏi vòng bán nguyệt đó ( một phần chìm dưới nước) các hòn đá màu vàng nhạt,trắng đậm ... Còn khu vực bán kính 20 thì hoàn toàn đá màu đen,đen xám ... Một số đá sỏi bị bọc bởi đá thạch nóng chảy có màu đen .... Bạn xem hình số 3 . viên đá ở dưới lỗ,,, đá sung quanh màu vàng nhưng có mấy chỗ bị bọc đen đó

Những viên nguyên chất,nặng,màu đồng,có độ nhẵn tuyệt đối, sở vào nó như sờ vào sứ vậy mát tay lắm ... cắt ra bên trong lỗ rỗ ,các cạnh rất sắc... Mình từng bán 5 viên như thế cách đây 3 năm .... cho một tay chơi đá ở Thành Phố HCM . Ông ấy đòi mua hết nhưng ko bán
==================================
tiểu cảnh bằng đá thiên thạch chắc mắc tiền lắm anh ơi!
Mình cũng gắn mấy viên để dùng mà >:)

Thực ra cả một bãi như thế ... chỉ có hơn chục viên nguyên chất ... nặng,nhẵn,lỗ rỗ là thạch thôi ...

Còn các viên khác đều là đá do va đập bị cháy,hoặc bị phủ quặng gì đó nên ... vài viên nhỏ tầm quả trứng ngày trước đi học cách đây 14-15 năm bị bạn bè thân thân đến nhà xơi mấy cục nhỏ rồi . Lúc nào mình kiếm đươc máy cắt đá ... sẽ cắt nhỏ vài viên lớn ra để bán chơi tiểu cảnh >:/

đặng hùng

Thành viên
Nói thiên thạch thì mình đang nghi ngờ. Mình cũng sưu tầm rất nhiều loại đá quý và thiên thạch mình cũng đã nghiên cứu tài liệu về nó. Đá của bạn không có sách vỡ hay tài liệu gì về khoáng vật Việt Nam nói đến, và mình cũng từng gặp vài nhà khoáng vật đã nghiên cứu về các loại đá nhưng dạng của bạn thì khác.

Có lẽ nham thạch thì đúng hơn :D. Để xem đúng không bạn bán cho mình 1 viên nhỏ thử xem nha ...

hoa11

Thành viên
đá có lẫn nhiều sắt chứ không phải thiên thạch,cục thiên thạch to thế thì giàu to

đặng hùng

Thành viên

Mình đang có loại đá thiên thạch này, bạn xem tìm trên mạng có giống mấy hòn của bạn không nha

Xichlosg

Thành viên tích cực
Thiên Thạch cực cực hiếm ! Bạn nên đưa lên Ebay mà bán cho thị trường Quốc Tế. Với số lượng "đá Thiên Thạch" như bạn nói và úp lên,bạn sẽ trở thành tỷ tỷ phú đó nhé ! Ở DD này nói riêng và cả ViệtNam nói chung,tôi cho là sẽ gà mờ tất cả về Thiên Thạch,ngoại trừ vài nhà Khoa Học nghiên cứu về lãnh vực này. Và vì thế mà bạn sẽ không bán được đúng với giá trị thực của Thiên Thạch. Thân !

Phôi Sa Tùng

Thành viên
Để tí nữa rửa viên đá chụp cho các bác xem ....

Viên đá nguyên chất như em nói ... Nó rất nặng,và có màu đồng đen... có các vết lồi lõm lỗ chỗ

Còn các viên màu đen,,, chỉ có lớp phủ bên ngoài dày một vài mm là màu đen tuyền..

Nham thạch thì chắc chắn ko phải vì chỗ đó không có núi lửa ... như em nói là một lòng chảo khuyết,một phần rìa của một hòn đảo ... phần đá nhặt được chiếm diện tích nhỏ trên bờ thôi

Có vài anh nhắn tin hỏi ... Để cuối tuần rỗi rãi trời hết mưa ... em đi thuê thuyền ra đó để chụp ... chụp lại cái bãi cho các bác thấy ... Đá nguyên chất thì ko còn nữa rồi ... nhưng cái bãi đó thi thoảng em vẫn đi thuyền qua

Giờ đi lôi viên đá xịn ra chụp đã

Phôi Sa Tùng

Thành viên
Nói thiên thạch thì mình đang nghi ngờ. Mình cũng sưu tầm rất nhiều loại đá quý và thiên thạch mình cũng đã nghiên cứu tài liệu về nó. Đá của bạn không có sách vỡ hay tài liệu gì về khoáng vật Việt Nam nói đến, và mình cũng từng gặp vài nhà khoáng vật đã nghiên cứu về các loại đá nhưng dạng của bạn thì khác.

Có lẽ nham thạch thì đúng hơn . Để xem đúng không bạn bán cho mình 1 viên nhỏ thử xem nha .
Bác xem clip nhé ... màu nó y như viên thiên thạch của mỹ ... màu đen,hung hung

+ YouTube Video

Tại có bác nhắn tin nói nó là quặng sắt,hay sắt gì đó em thử quay luôn có nam châm ... Nó màu hung hung như quặng sắt nhưng hoàn toàn ko có biểu hiện rò rỉ hay làm cho các vật tiếp xúc với nó bị han ... Viên này em để trên tầng thượng rất nhiều năm . Hoàn toàn ko hao mòn,han gỉ .... Chính xác bề mặt nó như là xứ nung nóng chảy,rất nhẵn,nặng,một số chỗ trơn nhẵn,nhưng cũng có những cạnh cực sắc

Thiên Thạch cực cực hiếm ! Bạn nên đưa lên Ebay mà bán cho thị trường Quốc Tế. Với số lượng "đá Thiên Thạch" như bạn nói và úp lên,bạn sẽ trở thành tỷ tỷ phú đó nhé ! Ở DD này nói riêng và cả ViệtNam nói chung,tôi cho là sẽ gà mờ tất cả về Thiên Thạch,ngoại trừ vài nhà Khoa Học nghiên cứu về lãnh vực này. Và vì thế mà bạn sẽ không bán được đúng với giá trị thực của Thiên Thạch. Thân
Mình thấy họ tung tin để bán giá cao thôi .... Mình chỉ có gần 10 viên nguyên chất như viên trong clip ... còn những viên màu đen còn lại ... chính xác nó là đá vụn bị phủ một lớp gạch men màu đen xung quanh ... tất cả đá trong bán kinh 20 mét vuông ấy đều màu đen bạn ạ ... nhưng cái lõi của nó là đá màu vàng ... như viên này ,bên trên là màu đen,bên dưới là màu vàng

Viên nguyên chất đều có cấu tạo như hình dưới đây ... lồi lõm,nguyên chất màu đen hung hung

Một viên nguyên chất nữa đây

Mình đang có loại đá thiên thạch này, bạn xem tìm trên mạng có giống mấy hòn của bạn không nh
Em xem trên mạng cũng có nhiều loại ... Có những viên như của anh họ bán có vài trăm đô ... Nhưng cũng có ông hét đến vài tỷ ... Viên của em là dòng màu đồng ... hoàn toàn ko giống viên đen tuyền của bác ....

Bác đưa cho em địa chỉ ... lúc nào đi gửi hàng em sẽ tiện đường gửi cho bác hai miếng nhỏ ... một miếng là đá đen xung quanh hố thạch ... và một miếng đá nguyên chất vỡ vụn ...để cho bác ngâm cứu >:)

nguyen long giang

Thành viên
Bạn muốn tìm hiểu về các loại đá và thiên thạch bạn vào trang đá cảnh Tam Hiệp thì rõ ngay. chúc bạn tìm được nhiều đá đẹp.thân.

unincuabo

Thành viên mới
''Bác xem clip nhé ... màu nó y như viên thiên thạch của mỹ ... màu đen,hung hung''

Chào bác,
Trước đây em có thắc mắc về loại đá này (có khá nhiều ở đảo Cô Tô và Thanh Lân) và có hỏi một thầy giáo ở Viện Địa lý ổng nói ở Quảng Ninh có rất nhiều loại này và gọi là téc tít hay téc mít gì đó lâu rồi không nhớ nữa.