bắt đầu học tạo dáng cây cảnh

hungvannguyents

Thành viên mới
mình là thành viên mới xin các bạn giúp đỡ. trước kia mình không thích cây cảnh nhưng hiện nay càng lớn mình lại càng mê cây cảnh (rất say mê) nhưng lại không biết gì về cây cảnh (khi ngắm cây cảnh mình tháy rất đẹp nhưng lại không biết đẹp ở chô nào), nếu mới bắt đầu vào lĩnh vực cây cảnh thì bắt đầu từ đâu các bạn nhỉ ?

Thích Đủ Thứ

Thành viên tích cực
mình là thành viên mới xin các bạn giúp đỡ. trước kia mình không thích cây cảnh nhưng hiện nay càng lớn mình lại càng mê cây cảnh (rất say mê) nhưng lại không biết gì về cây cảnh (khi ngắm cây cảnh mình tháy rất đẹp nhưng lại không biết đẹp ở chô nào), nếu mới bắt đầu vào lĩnh vực cây cảnh thì bắt đầu từ đâu các bạn nhỉ ?
Chào mừng bạn đã đến với Diễn đàn. Trước hết, bạn cứ dạo qua 1 vòng các chuyên mục đi đã, trong đó có ***** cả đấy. Sau đó có vấn đề gì thắc mắc cụ thể thì đưa ra, anh em cùng giải đáp.

X.style

Thành viên tích cực
đầu tiên ai cũng vậy thôi các bạn ạ. chỉ cần có niềm đam mê lòng nhiệt huyết mình nghĩ mọi thứ sẽ đến với bạn.khi tham gia diễn đàn hãy tham gia một cách nhiệt tình và xây dựng, từ đây bạn sẽ học được rất nhiều điều bổ ích. diễn đàn cây cảnh việt nam là nơi giúp bạn được rất nhiều.
chúc các bạn thành công!

Hoangcm

Thành viên Mua Bán
bạn muốn nhìn thấy nét đẹp thật sự và sâu sắc của cây cảnh đẹp ,thì bạn phải tập trồng cây ,tự tay tạo dáng ,cắt tỉa ,uốn sửa ,vun phân tưới nước ....thì bạn sẽ thấy nét đẹp vô giá của cây đó .....
chúc bạn thành công nhé .....

vinahoanggia

Thành viên
mình thấy mấy anh em đã nêu ra ý kiến mình cũng xin nói ra suy nghĩ về cây, như mình trải qua về cây cũng là từ niềm đam mê, còn hiểu và cảm nhận cây đẹp và nhận xét và đánh giá cây mỗi người có gu thẩm mỹ riêng nhưng vẫn có cái chung, nên minh nghĩ bạn hay đánh giá cây theo mỗi loài cây và cảm nhận xem nó phát triển thế nào bạn xe nhận thấy nét ddepj của no

hungcuong1979

Thành viên
''vạn sự khởi đầu nan''anh cứ tham gia diễn đàn một thời gian đảm bảo se có một số kiến thức cơ bản,rồi đi thăm các nhà vườn sẽ tích lũy thêm, khi có một chút kinh nghiệm bác hãy đi mua cây và làm cây. chúc bác thành công

Hoangcm

Thành viên Mua Bán
theo mình nghĩ đánh giá bonsai đẹp không nên nặng về giống cây lắm ,mà quan trọng là cây đạt nghệ thuật ,đã qua công phu bài bản sáng tạo của người nuôi cây ,làm cho cây có nét đẹp thẩm mỹ của riêng cây đó dù là cây khế hay là gừa sộp me ......v..v..v .chứ ko phải nặng về giống quí như kim quít cần thăng .....

bản thân chơi cây kiểng là để đem thiên nhiên về gần với con người nên a c e cứ phóng theo tự nhiên. đừng quá theo khuôn mẫu. tự nhiên sẽ có cây đẹp thôi

lnvinh

Super Moderator
Không chỉ mình bạn có tâm trạng như vậy mà hầu như người nào khi tiếp xúc với cây cảnh mà cảm nhận được thì đều có tâm trạng như vậy.
Cái đẹp không thể tả đó chính là cái "hồn" của cây, nên thật khó mà tả được. Cái hồn được tạo nên bởi nét ấn tượng ban đầu của cây, bởi sự kì công của người tạo ra nó và bởi độ khó của cây và nhiều thứ khác nữa. Nó được cảm nhận tùy theo nhận thức của mỗi người nên nếu có phải viết ra để mô tả cái đẹp không tả được có lẽ mỗi người sẽ tả khác nhau hết.
Một cách để bắt đầu đấn với cây cảnh nhanh nhất là bạn cứ nhìn tác phẩm nào mà bạn ấn tượng nhất tìm cách nghiên cứu cách thức chăm sóc cây và tìm 1 cây nào có thể tạo nên được cây như vậy mà từ từ làm ra nó. Cho đến khi bạn tạo được 1 cây giống như sở thích bạn là đã thành câng 50% rồi đó. 50% còn lại là bạn tiếp tục nuôi những cây khác có nét giống và không giống cây bạn đã từng thích với nhiều chủng loại cây. Khi bạn làm được như vậy thì bạn vừa thỏa chí được niềm đam mê, vừa tạo được những kinh nghiệm cho mình khi tạo ra những tác phẩm đẹp rồi đó.

Truly Bonsai

Thành viên
các bạn cho mình hỏi, muốn hãm một cành và muốn thả một cành cho lớn thì làm sao các bạn nhỉ?
Muốn hãm thì cắt tỉa liên tục và quán dây bẻ gấp khúc.
muốn thả thì không có bất cứ sự can thiệp nào vào cành,nên phơi cành ở chổ tiếp nhận ánh sáng thường xuyên...

lamhuy

Thành viên mới
thật hay mình mới gia nhập DĐ mình củng vừa mới tập tành chơi cây thôi các bạn biết khôngminh2 nghĩ niềm đam mê cây cảnh thật sự bắt đầu từ trái tim nó gần giống như bạn gái của mình phải biết nâng niu chăm sóc :p lần đầu tiên mình chơi cây mình cứ mãi ngắm rồi tạo dáng đến nỗi quên cả nấu cơm thế là đc bố thưởng cho 1 trận đòn nghĩ đến là buồn cười vì lúc đó mình bướng lắm đâu có sợ bây giờ lớn rồi có thể tự quyết định đc cuộc sống hi hi nói dài nói dai thôi tạm dừng ở đây vậy:p