bạn nghĩ sao về cành Bụng

tạp pí lù

Thành viên
xưa nay mọi người vẫn nghĩ rằng cành bụng là lỗi dáng, là phá thế, vậy theo các bạn tác phẩm này thì sao?( hình sưu tầm)

Quí Tài

Quản Lý Viên
Theo hiểu biết hiện tại của mình thì: Đối với chủng loại thông thì có rất nhiều cây có cành mọc dạng như thế.
Cây thông khó mọc mầm như ý muốn nên người chơi phải tận dụng mầm sẳn có để tạo thành một bộ tàn tổng thể hài hòa cho cây.
Cho nên cành bụng (hay cành âm) đối với cây thông là bình thường.Miển sao cây có một tổng thể đẹp. Hơn nữa đó cũng là một cách chơi " có dương, có âm ". Chứ cây nào cũng lấy tất cành dương rồi kéo khỏa lấp những điểm trống thì môn nghệ thuật này không còn phong phú và hấp dẩn nữa...
Nếu cây này cắt bỏ hết cành bụng hay cành âm thì sẽ để lại sẹo. Mà nếu là cây của người Nhật thì không thể. Vì người Nhật không thích cây lộ cái sẹo. Jin ra jin, shari là shari, sẹo thì phải dấu đi hoặc nuôi lâu cho lành. Chứ họ không chưng bày cây mà bị lộ cái sẹo.
Kết luận:
Tác phẩm trên theo cá nhân mình là một tác phẩm đẹp. Huấn luyện một cây thông được như thế không phải là chuyện đơn giản...

Ngac_Nhien_Chua

Thành viên
lần đầu tiên nghe thấy thuật ngữ cành bụng nha.

nói chung là cành âm phải không anh .

quan điểm về cành âm giữa bon sai và cây cảnh nghệ thuật khác nhau nha anh .

cho lên tùy theo trình độ cảm thụ và tùy vào từng cây mà lên để hay không để.

nhưng gọi cành âm là cành bụng nghe nó làm sao ấy .
==================================
http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=28793

anh có thể vào link trên tham khảo thêm các bài viết và những vấn đề liên quan đến cành âm hay cành bụng nha

http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=38179

hoang.htc

Thành viên tích cực
hình như cái bonsai của Nhật ko có khái niệm "âm" hay "bụng" !
phải hôn ta ???
em ngố quá...:^o

GIA KHỔNG HUỲNH

Thành viên tích cực
cành âm chứ , ,,, cứ bố trí cành ko âm hay dương là phong cách của bs nước ngoài ,,,, sáng tạo tự do ko nêm luật ,,,vì thế bs nước ngoài liên tục đưa ra nhửng sản phẩm bonsai hàng đỉnh ,,, khién ta phải tha thiết hỏi ,,, họ đả làm điều đó như thế nào

khanhkhanh

Thành viên
với e thì đó là một tác phẩm rất đẹp,vì e cũng không quan niệm lắm về cành âm và cành dương,nhưng ở nước mình thì lại có quy chuẩn như vậy,theo các bác có nên thay đổi không nhỉ? nếu cây này ở nước ngoài có giá khoảng 4 nghìn USD ,thì ở minh khoảng bao nhiêu các bác.

chiyenlap

Thành viên tích cực
Dùng từ cành bụng là chính xác.
Cành này không hẳn là cành dương nhưng không phải là cành âm.Kể cả theo bon sai quốc tế hay cây thế Việt Nam.
Cành âm phải nằm ở điểm lõm.
Bác LN Vinh có 1 tác phẩm gần giống thế này và giải thích khá rõ,Diễn dàn Van Niên Tùng/

tranhoan-PT

Thành viên tích cực
Phong cách VN luôn chặt chẽ và niêm luật , về độ to nhỏ , cách cành , mọc đúng điểm , các tàn bố cục kín đáo vv . Nhưng đối với phong cách nước ngoài thì NT luôn thiên biến vạn hóa ko có đích , mà NT đó luôn được ghi nhận . Khiến chúng ta phải học hỏi vậy .

o0mrlap0o

Thành viên
Em mới bước chân vào chơi cây cảnh, gọi là tập tành cho vui. Quan niệm của em đơn giản thế này: Cây cảnh là cây chúng ta trồng ở trong chậu, mô phỏng một cây ở ngoài tự nhiên. Mà cây ngoài tự nhiên thì nó đâu có phân biệt cành âm, cành dương? Mình cứ làm sao cho nó hài hòa là được. Tuân theo niêm luật cũng có cái hay, nhưng đâu phải lúc nào cũng phải như vậy. Theo ngu kiến của em, làm cây càng giống ngoài tự nhiên càng tốt.

Thanh9x

Thành viên
xưa nay mọi người vẫn nghĩ rằng cành bụng là lỗi dáng, là phá thế, vậy theo các bạn tác phẩm này thì sao?( hình sưu tầm)
là bonsai thì ko nhất nhất phải theo liêm luật như cây cảnh nghệ thuật.bonsai thì lột tả những gì tự nhiên nhất vào bồn chậu.hay còn gọi là thu nhỏ thiên nhiên lại cơ mà.mà cây mọc thiên nhiên thì làm gì có quy luật?
thế nên thế giới nói chung và Nhâth bản nói riêng về Bonsai với họ không có khái niệm cành âm ây cành bụng.miễn sao tổng thể cây hài hòa là được.

mecaysanh

Thành viên mới
cành âm chứ , ,,, cứ bố trí cành ko âm hay dương là phong cách của bs nước ngoài ,,,, sáng tạo tự do ko nêm luật ,,,vì thế bs nước ngoài liên tục đưa ra nhửng sản phẩm bonsai hàng đỉnh ,,, khién ta phải tha thiết hỏi ,,, họ đả làm điều đó như thế nào
người Việt ta không phủ nhận tính nghệ thuật vẻ đẹp của cây cảnh nước ngoài nhưng có những quan điểm triết lý về nghệ thuật cây cảnh cũng như cuôc sống người Việt ta cũng có nhiều cái hay đấy chứ, mình không ngừng giao lưu học hỏi họ nhưng mình hãy là chính mình hòa nhập chứ không hòa tan. e thiết nghĩ như vậy!