bạn có biết cắt tỉa bonsai hay không?

hoang.htc

Thành viên tích cực
bài viết của 3Bơ viết rất hay, mặc dù không tài nào đọc được !
nhìn zô là mắc cười, cười không hà... thanks bạn !

treeman

Thành viên
đọc xong bài của anh 3B "đầu to như cái đấu", không hiểu rõ cứ mơ mơ. đọc lại lần nữa mong lĩnh hội được tuyệt chiêu, đọc xong "đầu còn to hơn cái đấu". Thôi nghĩ mai học lại mắc công.....

leminhvu_khanhhoa

Thành viên mới
Anh Ba ơi, cho em hỏi
Cắt lúc cây vừa chuyển sang giai đọan nghỉ vậy giai đoạn nghỉ là như thế nào?
anh chỉ rõ cho em được ko?
trả lời như anh SIEULI cung dung nhưng no hơi trừu tượng ty! Giải thích khác đi một tý cho dễ hiểu nha:
- Giai đoạn nghỉ của cây hay còn gọi là giai đoạn "Ngủ đông", là sự thích nghi của cây với môi trường.
- ví dụ: Ở 1 số nơi có mùa đông khắc nghiệt: Cây rụng lá hết lá và ngủ qua hết mùa đông rồi nảy lộc.
- Không phải loài cây nào cũng có giai đoạn này (cây sanh, si, da...). Gọi là cây "Thường xanh" (xanh tốt quanh năm).
- Chỉnh chổ anh SIEULI chút là: Cây phải thiếu dinh dưỡng không phải là "ngủ" mà là bị "Chột" hay "Sóc".
- Nói thêm: Quá trình của cây tăng trưởng chậm và nhanh không phải là "ngủ", "thức" mà là quá trình "Sinh trưởng" và quá trình "Sinh thực"
+ QT "STrưởng": là quá trình tăng về lượng (tăng kích cở cành, nhánh, rễ, quả...) gđ này cây sinh trưởng rất mạnh.
+ QT "S Thực" : là quá trình có biến đổi về chất (là quá trình cây ra hoa, hạt nảy mầm...) Gđ này cây thường sinh trưởng chậm.
+ Trong thực tế thì 2 QT này cùng xảy ra và hỗ trợ cho nhau, khó phân biệt, gắn kết và bổ sung cho nhau. gđ này tạo tiền đề cho gđ kia (giống như làm ra tiền và sài tiền vậy mà):))

Mê BonSai

Thành viên tích cực
Đọc bài viết rồi, khoái quá! kiếm cái cây tỉa cho nó nhanh thuộc bài.
Mà cây ngoài này thì sẵn nhất là Sanh, xem nào ... Lá già rồi, đang mùa lạnh, chậm phát triển... thế là chơi luôn thằng nhãi này :D
Sơ một lượt

Vẫn còn hơi nhiều chi tiết thừa, làm lại một lúc nữa vậy!
Tạm ổn xin mời anh em xem bài thực hành

sieuli

Thành viên tích cực
15k dùng đc 3 năm rồi chưa hỏng :)) anh hỏi em mới nhớ ra nó bền phết :))
anh ơi !!! bác mê_ bonsai không những học thuộc bài , mà còn nạp bài sớm nhất lớp nè anh !!!!@};-@};-@};-=D>
==================================
trả lời như anh SIEULI cung dung nhưng no hơi trừu tượng ty! Giải thích khác đi một tý cho dễ hiểu nha:
- Giai đoạn nghỉ của cây hay còn gọi là giai đoạn "Ngủ đông", là sự thích nghi của cây với môi trường.
- ví dụ: Ở 1 số nơi có mùa đông khắc nghiệt: Cây rụng lá hết lá và ngủ qua hết mùa đông rồi nảy lộc.
- Không phải loài cây nào cũng có giai đoạn này (cây sanh, si, da...). Gọi là cây "Thường xanh" (xanh tốt quanh năm).
- Chỉnh chổ anh SIEULI chút là: Cây phải thiếu dinh dưỡng không phải là "ngủ" mà là bị "Chột" hay "Sóc".
- Nói thêm: Quá trình của cây tăng trưởng chậm và nhanh không phải là "ngủ", "thức" mà là quá trình "Sinh trưởng" và quá trình "Sinh thực"
+ QT "STrưởng": là quá trình tăng về lượng (tăng kích cở cành, nhánh, rễ, quả...) gđ này cây sinh trưởng rất mạnh.
+ QT "S Thực" : là quá trình có biến đổi về chất (là quá trình cây ra hoa, hạt nảy mầm...) Gđ này cây thường sinh trưởng chậm.
+ Trong thực tế thì 2 QT này cùng xảy ra và hỗ trợ cho nhau, khó phân biệt, gắn kết và bổ sung cho nhau. gđ này tạo tiền đề cho gđ kia (giống như làm ra tiền và sài tiền vậy mà):))
cảm ơn bác leminhvu ...!!!
qua phần phân tích cụ thể của anh ! anh em nắm rõ hơn rất nhiều !!!!

bigbabol

Moderator
15k dùng đc 3 năm rồi chưa hỏng :)) anh hỏi em mới nhớ ra nó bền phết :))
anh này sài đồ kiểu này thì không biết làm sao mà nghề kéo phát triển được, ảnh hưởng chung đến sự phát triển của nền kinh tế luôn:))
anh ơi !!! bác mê_ bonsai không những học thuộc bài , mà còn nạp bài sớm nhất lớp nè anh !!!!@};-@};-@};-=D>
xác nhận @};-@};-@};- sieuli trở thành giám khảo chấm bài luôn:-*

leminhvu_khanhhoa

Thành viên mới

cái kéo..... xấu thật:))
em thấy cái cây đẹp quá!!!!
Nhưng cho em góp ý tý: Theo cảm nhận của riêng em!
Anh nên trồng cây sâu xuống thêm tý hoặc đắp thêm đá cho gốc cây to ra! Chứ nhìn có vẻ mất cân đối sao sao ấy!:p

Mê BonSai

Thành viên tích cực
em thấy cái cây đẹp quá!!!!
Nhưng cho em góp ý tý: Theo cảm nhận của riêng em!
Anh nên trồng cây sâu xuống thêm tý hoặc đắp thêm đá cho gốc cây to ra! Chứ nhìn có vẻ mất cân đối sao sao ấy!:p
Cảm ơn bạn góp ý, rất vui mỗi khi đưa cây lên anh em thêm nhận xét để hoàn thiện. thật ra cái cây này gọi là chơi cho có tụ thôi chứ có sửa cũng chẳng đẹp lên nổi bạn ạ :D
Bạn thấy cái chi 1 ghét ko, mấy lần thò cưa vào rồi lại thôi vì có cắt nó đi cây vẫn xấu hoàn xấu, chẳng muốn nuôi to nữa điịnh cuối năm mang về cho lên trần nhà cho nó nhẹ nhàng.
==================================
anh này sài đồ kiểu này thì không biết làm sao mà nghề kéo phát triển được, ảnh hưởng chung đến sự phát triển của nền kinh tế luôn:))
Ừ nhỉ! A nhận lỗi góp phần làm giảm sự phát triển của nghề sản xuất kéo, nói nhỏ nhé cái kéo này anh còn dùng cắt tem bảo hành này, cắt hóa đơn, cắt lăng nhăng.... mà sao nó vẫn chưa chịu hỏng :))

vivu

Thành viên tích cực
cảm ơn anh Ba đã chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm quý báu

em đọc kỹ lại bài viết giúp anh nhé

anh Hoanglong cũng đọc kỹ lại bài viết giúp em nhé

dạ! nói nhớ rõ ràng thì là xạo, em chỉ man mác nhớ thôi anh, xin lỗi anh vì sự chễnh mãng:-??

em đọc kỹ lại bài viết giúp anh nhé

cám ơn anh em và chú bác đã vào đây động viên chia sẻ

qua các bài viết hồi đáp của anh em thì rõ ràng một vấn đề nảy sinh là cần xác định được các giai đoạn của cây trong quá trình phát triển và rõ ràng tui đã chưa trình bày thật chi tiết về vấn đề này, để hiểu rõ hơn tui xin được viết thêm chút ít, à mà anh em nên nhớ rằng: sự phát triển của cây trồng chịu ảnh hưởng trực tiếp bởi nhiều yếu tố trong đó điều kiện thời tiết vùng miền có ảnh hưởng rất lớn, bài viết chỉ mang tính khái quát, các vấn đề chi tiết anh em cần nắm được những kiến thức cơ bản rồi vận dụng cụ thể cho cây của mình
một số khái niệm:
giai đoạn sinh trưởng: là giai đoạn mà cây trồng phát triển mạnh về lượng và chất, biểu hiện ở sự to ra và kéo dài của các cơ quan
giai đoạn phát triển thuần thục: là giai đoạn mà cây rất ít có sự thay đổi về lượng mà chủ yếu thay đổi về chất
giai đoạn nghỉ: như sieuli đã viết có 2 loại nghỉ
- một là nghỉ theo chu kỳ sinh trưởng: quá trình này nằm ở cuối chu kỳ sinh trưởng thuần thục và bắt đầu một chu kỳ sinh trưởng mới
- hai là nghỉ sinh lý: cây ngừng sinh trưởng do gặp các yếu tố bất lợi từ điều kiện môi trường
một lần nữa mình xin gửi lời cám ơn đến tất cả anh em đã quan tâm đến bài viết cùng những hồi đáp rất là tình thương mến thương:">

sẽ vẫn còn những thắc mắc, anh em cứ nêu ra mình sẽ giải thích trong giới hạn hiểu biết, bây giờ mình phải đi chém gió:-*

sieuli

Thành viên tích cực

xác nhận @};-@};-@};- sieuli trở thành giám khảo chấm bài luôn:-*
được sự đồng ý ủy quyền của anh trai .!:-* siêuli xin phép được đưa ra một vài ý kiến đóng góp ! về bài kt của bác mê bonsai " ...

chưa bàn đến các vấn đề khác ...chỉ tập trung vào chuyên môn ! " cắt và tỉa ", hay nói cách khác cắt nhịp , phân chi , định hướng chi cành theo ý mình muốn !....
-cắt tại vị trí nào của chi ?
-muốn có bộ tàn nhìn đẹp và có duyên cần phân chi ra sao ?
-hướng đổi chiều của chi thế nào nhìn cho ấn tượng ( chiều sâu ).?
.......vv
-cuối cùng là " đồ nghề" làm cây , không kém phần quan trọng . cái này bác mê bonsai " bị trừ điểm ...:))

trả lời được mấy câu hỏi trên siêuli nghĩ về cơ bản có thể nói đã có thể cắt tỉa được một tàn trong tương lai ...:))!
vậy nên mong anh trai sớm phổ biến kỹ thêm cho mọi người !!!@};-@};-@};-

................................................

dungvan

Moderator
vậy mà cũng hỏi à!? thường thôi! chỉ cần 1 cây kéo là bất kỳ ai cũng có thể tỉa bonsai

chính xác là như vậy! đa số chúng ta sẽ trả lời giống câu trên, một chị hàng rau với một chút khéo léo hay một bác thợ xây nếu được chỉ bảo trong 5 phút sẽ có thể cắt tỉa một cái cây ngon lành nhưng để tỉa một cây bonsai không phải là điều đơn giản, ui giời ơi thằng bigbabol lại bóc phét! tỉa cây đơn giản cũng nó mà tỉa bonsai không hề đơn giản cũng nó. Nói nhanh! nói nhanh! nó không đơn giản là ở chỗ nào?
xíiiiiiiiiii ,,,,,,, giận rồi không thèm viết nữa:)):)):))

:-$ để hiểu vấn đế này một cách cặn kẻ, anh em phải nhớ rằng 1 cái cây trồng bình thường và 1 cây bonsai là hoàn toàn khác biệt, sự khác biệt thể hiện ở hình thái,ở bản chất và ở chế độ chăm sóc nuôi trồng là hoàn toàn khác nhau. Mục đích của bài viết này là tui muốn nhấn mạnh với anh em về tầm quan trọng của cách cắt tỉa hơn là làm thế nào để tỉa cho 1 cây bonsai đẹp. Để tỉa cho 1 cây bonsai đẹp chỉ cần một chút khéo léo là được nhưng đẹp ở mức nào?! thì đó phụ thuộc vào khả năng cảm thụ cái đẹp của mỗi người,..

Sai lầm đến từ khi bài viết này bắt đầu đề cập cho đến những dòng này được viết về việc tỉa cây bonsai mà không nhiều trong chúng ta có thể nhận ra và tui cũng từng không nằm trong số không nhiều người đó, cứ ngỡ rằng khi cắt tỉa bonsai là cắt cho nó đẹp, nhìn cho đã con mắt bên trái, sướng con mắt bên phải mà quên đi một điều cực kỳ quan trọng đối với sự sinh trưởng và phát triển bình thường của từng chi tiết trên cây bonsai, vì bonsai là một thể thống nhất giữa các chi tiết tạo thành nên sự bất thường ở một vài chi tiết sẽ làm thay đổi về nhiều mặt trên tổng thể một cây bonsai. Có vẻ như nhức đầu rồi nhĩ, ừ mà tui cũng nhức đầu thiệt, :)) anh em đọc xong phía trên vui lòng không đọc lại và hãy cố quên nó đi nhé@-) do lâu quá không viết bài chia sẻ nên mình phải viết cho tới

........................................................
Đọc đến đây thì không thể chịu nổi nữa, nghỉ giải lao tí chút rồi đọc tiếp, có gì phê bình tiếp sau.:))
Đề nghị ÔNG PHÙ THỦY lần sau có viết thì viết cỡ chữ bình thường nha, đọc khó hiểu đã nhức hết cả đầu lại còn nhức hết cả tay do cứ phải bấm giữ rê chuột qua lại liên tục à :))
Không biết có cái gì ở bên dưới nhưng cứ cảm ơn cái đã.:))

( Ngu thiệt, cop ra word rồi gác chân đọc cho rảnh tay.:)) )

dunghuen

Thành viên mới
vậy mà cũng hỏi à!? thường thôi! chỉ cần 1 cây kéo là bất kỳ ai cũng có thể tỉa bonsai

chính xác là như vậy! đa số chúng ta sẽ trả lời giống câu trên, một chị hàng rau với một chút khéo léo hay một bác thợ xây nếu được chỉ bảo trong 5 phút sẽ có thể cắt tỉa một cái cây ngon lành nhưng để tỉa một cây bonsai không phải là điều đơn giản, ui giời ơi thằng bigbabol lại bóc phét! tỉa cây đơn giản cũng nó mà tỉa bonsai không hề đơn giản cũng nó. Nói nhanh! nói nhanh! nó không đơn giản là ở chỗ nào?
xíiiiiiiiiii ,,,,,,, giận rồi không thèm viết nữa:)):)):))

:-$ để hiểu vấn đế này một cách cặn kẻ, anh em phải nhớ rằng 1 cái cây trồng bình thường và 1 cây bonsai là hoàn toàn khác biệt, sự khác biệt thể hiện ở hình thái,ở bản chất và ở chế độ chăm sóc nuôi trồng là hoàn toàn khác nhau. Mục đích của bài viết này là tui muốn nhấn mạnh với anh em về tầm quan trọng của cách cắt tỉa hơn là làm thế nào để tỉa cho 1 cây bonsai đẹp. Để tỉa cho 1 cây bonsai đẹp chỉ cần một chút khéo léo là được nhưng đẹp ở mức nào?! thì đó phụ thuộc vào khả năng cảm thụ cái đẹp của mỗi người,..

Sai lầm đến từ khi bài viết này bắt đầu đề cập cho đến những dòng này được viết về việc tỉa cây bonsai mà không nhiều trong chúng ta có thể nhận ra và tui cũng từng không nằm trong số không nhiều người đó, cứ ngỡ rằng khi cắt tỉa bonsai là cắt cho nó đẹp, nhìn cho đã con mắt bên trái, sướng con mắt bên phải mà quên đi một điều cực kỳ quan trọng đối với sự sinh trưởng và phát triển bình thường của từng chi tiết trên cây bonsai, vì bonsai là một thể thống nhất giữa các chi tiết tạo thành nên sự bất thường ở một vài chi tiết sẽ làm thay đổi về nhiều mặt trên tổng thể một cây bonsai. Có vẻ như nhức đầu rồi nhĩ, ừ mà tui cũng nhức đầu thiệt, :)) anh em đọc xong phía trên vui lòng không đọc lại và hãy cố quên nó đi nhé@-) do lâu quá không viết bài chia sẻ nên mình phải viết cho tới

quan trọng là anh em chỉ cần nhớ những gạch đầu dòng sau:
_ cắt tỉa bonsai không phải là để cho nó đẹp, việc cắt tỉa cho đẹp thường chỉ tiến hành khi chuẩn bị cho cây tham gia các cuộc triển lãm hay trừng bày
- cắt tỉa là để cho cây bonsai sống tốt và khỏe ở mọi chi tiết, cụ thể là cần phải loại bỏ những cành phát triển vượt bậc và ưu tiên tạo cho chúng (những cành nhánh yếu, cành nhánh phía dưới, cành nhánh không có ưu thế trong cạnh tranh dinh dưỡng ) một môi trường và vị trí nuôi trồng thuận lợi ( thông thoáng, nhận được nhiều ánh sáng, đĩnh ngọn được nâng cao..)
- cắt tỉa đúng thời điểm, vấn đề này như thầy của mình ( thầy Thái Văn Thiện) đã từng nói, nó thể hiện được đẳng cấp nuôi trồng và chăm sóc cây bonsai của người nào đó, nó là chìa khóa vàng giúp ta có thể kiểm soát mọi thứ liên quan đến cây bonsai trong tầm tay( nhớ là trong tầm tay chứ không phải trong túi quần:))http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=47107, việc này chia làm nhiều phần nhỏ
* cắt lúc cây vừa chuyển sang giai đọan nghỉ: điều này giúp cho cây luôn ở trạng thái sinh trưởng,cành nhánh sẽ mau lớn đồi với cây đang nuôi và hồi sức cho những cành yếu
* cắt lúc cây đang phát triển mạnh: điều này nhằm mục đích khống chế kích thước cành, kích thước lá
* cắt lúc cây lão hóa : cắt thật mạnh tay vào sâu bên trong cành nhằm trẻ hóa lại cây bằng các mầm hồi sinh hay mầm kiến thiết, hiểu nôm na là những mầm này có khả năng sinh trưởng rất mạnh
- cuối cùng là cắt lúc có ánh sáng để không phải cắt nhầm và cắt lúc trời không mưa giông sấm sét để tránh thiên lôi dòm ngó:))

Cây Phi lao Bác làm đẹp thật. Đúng là bàn tay tài hoa. Cây này Bác trồng lâu chưa vậy?