Bông Trang cần tư vấn

giamabom

Thành viên
Mình có cây Bông Trang - cắt làm Bonsai, nhưng khi cắt xong chưa biết tạo chi, tán thế nào !

Mong được các bạn có kinh nghiệm giúp đỡ về những vấn đề sau:
1. Cắt như vậy liệu đã được chưa (còn phương án nào hay hơn không)?
2. Có nên xử lý hết các U nần trên thân cây không ?
3. Cách xử lý các vết cắt hiệu quả nhất ?
4. Tán cây sẽ tạo như thế nào ?
5. Cách chăm sóc sau khi làm rễ, cắt cành hiệu quả nhất ?
6 và............................... liệu em nó có sống nổi không (vì mình đang hồi hộp) :D?

Xin cảm ơn các bạn !

Trước khi cắt:

Sau khi cắt:

Hoanglong70

Thành viên tích cực
:(( ... Bác hạ cây hơi nặng tay ...

Cây này có phải màu hồng không Bác? Không biết bộ rễ bác xử lý như thế nào. Hoanglong70 trước đây cũng có một cây như thế, và xử lý cũng hơi nặng tay, ... thắp nhang vài tuần thì nó lại xì đọt. Mừng gần chết! Giữ mát cho thân đỡ phải mất nước, Bác nhé!

Chúc cây sống khỏe, đẹp. [-O<

dungkhiem

Thành viên
Chờ 3 tháng sau, nếu sống rồi tính tiếp, chứ giờ tính biết đâu bị hố...
Trang màu gì vây chú, cắt vậy thì theo cháu nhìn thấy đẹp.

giamabom

Thành viên

Cây này có phải màu hồng không Bác? Không biết bộ rễ bác xử lý như thế nào. Hoanglong70 trước đây cũng có một cây như thế, và xử lý cũng hơi nặng tay, ... thắp nhang vài tuần thì nó lại xì đọt. Mừng gần chết! Giữ mát cho thân đỡ phải mất nước, Bác nhé!

Trang trắng đó bạn !
Í Wên: Bộ rễ mình dùng vòi xịt hết đất và trồng lại bằng Tro trấu, Trấu sống (2 thứ này đã ủ được 1 năm), Xỉ than và Nham thạch 4 phần bằng nhau vậy có được không HoangLong70 ?

giamabom

Thành viên
cây này mua của Nhật Danh nè, hic, nặng tay quá, dâm mấy nhánh còn lại nha anh!:D
Chính xác !
Khà...khà...! Có giâm thử vài nhánh bằng phương pháp thủy canh mà không biết có được nhánh nào không ?X_X
Bản thân góc chủ sống chết ra sao còn đanh hồi hộp nà Thông Xanh ui !

phongvubh

Thành viên
Chào anh Quốc!!!
Hôm nay nhìn tuổi thấy anh đứng tuổi vậy mà hôm bữa nói chuyện thì nhìn trẻ hơn tuổi nhiều. hehee
Anh ra tay hơi nặng đó nhe, có thể để 1 chi phông lại mà. Nhưng mà đao phủ ra tay ngọt quá. kakakaka.
Chúc anh vui khỏe và thành công.

giamabom

Thành viên
Chào anh Quốc!!!
Hôm nay nhìn tuổi thấy anh đứng tuổi vậy mà hôm bữa nói chuyện thì nhìn trẻ hơn tuổi nhiều. hehee
Anh ra tay hơi nặng đó nhe, có thể để 1 chi phông lại mà. Nhưng mà đao phủ ra tay ngọt quá. kakakaka.
Chúc anh vui khỏe và thành công.
Xin cảm ơn phongvubh !
Anh cũng đã tính để lại chi phông nhưng thấy nó to hơn và gần với chi 1 quá nên tiện tay trảm luôn ! khà...khà..!!!!

doanvunguyen

Thành viên tích cực

eeeeeeec..nghệ nhân có cái chiêu thắp nhang ngó bộ ko đụng hàng nè^:)^

Có thể là không chính xác, nhưng mình có thể đoán qua việc so sánh với cái lá dưới gốc đấy bạn. ;;)
có nhiều cái mắt ngó tay sờ mà vẫn còn lầm chết người đó anh8-}b-(, bây giờ đang mún thanh lí mà hok đc đây%-:)((

dinhthaidic

Thành viên tích cực
Mình có cây Bông Trang - cắt làm Bonsai, nhưng khi cắt xong chưa biết tạo chi, tán thế nào !

Mong được các bạn có kinh nghiệm giúp đỡ về những vấn đề sau:
1. Cắt như vậy liệu đã được chưa (còn phương án nào hay hơn không)?
2. Có nên xử lý hết các U nần trên thân cây không ?
3. Cách xử lý các vết cắt hiệu quả nhất ?
4. Tán cây sẽ tạo như thế nào ?
5. Cách chăm sóc sau khi làm rễ, cắt cành hiệu quả nhất ?
6 và............................... liệu em nó có sống nổi không (vì mình đang hồi hộp) :D?

Xin cảm ơn các bạn !

Trước khi cắt:

Sau khi cắt:

1. Cây bác đã cắt gần như không còn gì để cắt rồi, nếu không hợp lý thì cũng khó để chỉnh sửa lại được, tuy nhiên bác cần lưu ý xử lý các mặt cắt thật kỹ.
2. Theo tôi không nên xử lý các u nần, để vậy sẽ đẹp hơn, nó thể hiện độ già của cây.
3. Sau khi cắt, bác nên dùng dao gọn lại vết cắt cho bằng phẳng và dùng keo bôi lên vết cắt, mục đích là tránh thoát hơi nước của cây và tránh mục vết cắt
4. Kinh nghiệm tôi trồng trang : xịt nước gỡ hết bầu đất cũ, rửa sạch và ngâm chừng 1-3 tiếng vào nước có pha với thuốc kích thích ra rễ, sau đó trồng lại với chất trồng mới ( trấu mục + sơ dừa ) và để nơi thoáng mát

Chúc bác thành công với cây trang đẹp

hoang.htc

Thành viên tích cực
tiếc quá anh ơi ! thôi, còn nhiu chơi nhiu , làm luôn cái cành nhỏ nhỏ cao cao luôn dj anh :D
em nghe Anh Pi nói là "chơi Trang thì phải có thời gian ..." ..hic...hic...

matmet

Thành viên
tiếc quá anh ơi ! thôi, còn nhiu chơi nhiu , làm luôn cái cành nhỏ nhỏ cao cao luôn dj anh :D
em nghe Anh Pi nói là "chơi Trang thì phải có thời gian ..." ..hic...hic...
Hi...hi..!
Bí quyết là nằm ở đây đó anh ơi !
Anh "Bờm" cố tình chừa lại một nhánh, còn một số lá cho cây thở để xớm hồi phục đó mà ! :D

nvietthanh

Thành viên
Vaò tay e chac ko bao giờ dám ra tay như vay...hichic, đúng là nghệ nhan có khác....chúc bác thành công