Bàn ghế, chậu cảnh... xi măng giả vân gỗ

kybinh

Thành viên
Thưa anh em!
Hiện nay mình đang muốn học hỏi kinh nghiệm làm bàn ghế, chậu cảnh bằng xi măng giả vân gỗ nhưng khổ nỗi không biết chỗ nào để đến xin học . Mình ở Hưng Yên.
Vậy nhờ anh em trên diễn đàn ai biết thì chỉ giúp.
Mình xin chân thành cảm ơn.

ThôngXanh1

Thành viên tích cực
nếu bạn đã làm đc bàn ghế, chậu, còn vấn đề vẽ vân thì rất dễ, minh có thể giúp bạn vấn đề vẽ vân

kybinh

Thành viên
Dear anh ThôngXanh!
Em thú thực, em chưa biết tạo hình tạo khối và tạo vân giả gỗ. Vì vậy em thiết tha tìm được người hướng dẫn. Nếu được, em mong anh giúp đỡ.
Em xin chân thành cảm ơn.

Đậu Phụ

Thành viên tích cực
vấn đề này anh nên đi gặp và hỏi mấy chú thợ quét sơn nhà ấy .trình các chú ấy đỉnh lắm :D

ThôngXanh1

Thành viên tích cực
Dear anh ThôngXanh!
Em thú thực, em chưa biết tạo hình tạo khối và tạo vân giả gỗ. Vì vậy em thiết tha tìm được người hướng dẫn. Nếu được, em mong anh giúp đỡ.
Em xin chân thành cảm ơn.
về tạo hình đó là do óc thẩm mỹ, cái quan trọng là phần cốt sắt cho cứng cáp, bạn làm đc phần cốt sắt xong thì phủ lưới mắt cáo loại 0,5cm( lưới vuông) sau đó bôi vữa xi măng ( cho ghế, bàn giả cây), còn phần giả vân gỗ trước hết bạn làm mịn bề mặt sau đó phủ 1 lớp màu nền( làm phần gỗ non), sau đó dùng cọ hoặc bông gòn nhúng màu đậm hơn( phần lõi cứng cây) vẽ đường vân mong muốn, phần vẽ là phần quan trọng nhất, ko thể làm đc trong ngày 1 ngày 2 mà đòi hỏi am hiểu và kỷ thuật cho những đường vân tự nhiên, nếu vân thẳng thì bạn dùng màu lõi kéo dài trên màu nền là ok( chỉ kéo 1 làn duy nhất)
sau đó phủ keo bóng thích hợp

kybinh

Thành viên
về tạo hình đó là do óc thẩm mỹ, cái quan trọng là phần cốt sắt cho cứng cáp, bạn làm đc phần cốt sắt xong thì phủ lưới mắt cáo loại 0,5cm( lưới vuông) sau đó bôi vữa xi măng ( cho ghế, bàn giả cây), còn phần giả vân gỗ trước hết bạn làm mịn bề mặt sau đó phủ 1 lớp màu nền( làm phần gỗ non), sau đó dùng cọ hoặc bông gòn nhúng màu đậm hơn( phần lõi cứng cây) vẽ đường vân mong muốn, phần vẽ là phần quan trọng nhất, ko thể làm đc trong ngày 1 ngày 2 mà đòi hỏi am hiểu và kỷ thuật cho những đường vân tự nhiên, nếu vân thẳng thì bạn dùng màu lõi kéo dài trên màu nền là ok( chỉ kéo 1 làn duy nhất)
sau đó phủ keo bóng thích hợp
Cảm ơn anh ThôngXanh rất nhiều. Anh chắc là người nhiều kinh nghiệm. Em hy vọng có thể sớm được diện kiến anh để được trao đổi và học tập kinh nghiệm. Nhà anh ThongXanh ở đâu ạ?
Rất mong anh giúp đỡ.