anh vinh ơi

hp_ke

Thành viên tích cực
cây sanh của em muốn làm thế LONG THĂNG. em đang phân vân không biết làm tàn cây như nào. vì người thì bảo làm 4 tàn , người thì bảo 5 tàn. em xem sách hướng dẫn thì không thấy nói rõ về điều này. anh chỉ giúp em lên làm mấy tàn. có tính cả ngọn là một tàn không. em chỉ hỏi cách làm thế LONG THĂNG cho tất cả các cây thôi. lên em không pót ảnh. anh giúp em nhé

doanvnu

Thành viên mới
Mình không phải là anh Vinh nhưng mình cũng quan tâm vấn đề này.
Mình cho rằng như sau:
- Cả tán ngọn cây cũng được tính là một tán
- Số 4 - tứ - tử rất xấu, mặt khác Sinh, Lão, Bệnh, Tử - nếu là 4 thì đứng đúng chữ Tử - đại kỵ
- Nếu làm 5 tán, là ngũ, tức là ngũ phúc Phú - Quý - Thọ - Khang - Bình : với bạn có đủ không?
Thiển ý, xin mọi người chỉ điểm

bigbabol

Moderator
cây sanh của em muốn làm thế LONG THĂNG. em đang phân vân không biết làm tàn cây như nào. vì người thì bảo làm 4 tàn , người thì bảo 5 tàn. em xem sách hướng dẫn thì không thấy nói rõ về điều này. anh chỉ giúp em lên làm mấy tàn. có tính cả ngọn là một tàn không. em chỉ hỏi cách làm thế LONG THĂNG cho tất cả các cây thôi. lên em không pót ảnh. anh giúp em nhé
Mình không phải là anh Vinh nhưng mình cũng quan tâm vấn đề này.
Mình cho rằng như sau:
- Cả tán ngọn cây cũng được tính là một tán
- Số 4 - tứ - tử rất xấu, mặt khác Sinh, Lão, Bệnh, Tử - nếu là 4 thì đứng đúng chữ Tử - đại kỵ
- Nếu làm 5 tán, là ngũ, tức là ngũ phúc Phú - Quý - Thọ - Khang - Bình : với bạn có đủ không?
Thiển ý, xin mọi người chỉ điểm
cả 2 bạn không phải đang chơi cây cảnh nghệ thuật hay bonsai nghệ thuật mà đang chơi một thứ gì đó mà chủ thể để chơi là cái cây sanh8->8->8->

doanvnu

Thành viên mới
cả 2 bạn không phải đang chơi cây cảnh nghệ thuật hay bonsai nghệ thuật mà đang chơi một thứ gì đó mà chủ thể để chơi là cái cây sanh8->8->8->
Em nghĩ đã nói đến Long Thăng thì không phải là bon-sai rồi, mà chính là chơi cây thế Việt Nam truyền thống; trong cây thế thì nó phản ánh văn hoá đặc trưng vùng miền. Chứ theo anh cây cảnh nghệ thuật, bonsai nghệ thuật thì nghệ thuật như thế nào ạ?

lnvinh

Super Moderator
Như anh em đã nói ở trên, nói thiệt, để làm 1 cây theo kiểu phía Bắc, em thích kiểu nào anh cũng có thể làm được chỉ có điều để diễn tả cho em như thế nào của 1 thế thì anh thua, kể cả các thế đã có ghi trong 1 số sách nào đó. Vì khi anh nói ra, thì kiểu gì cũng có người điều chỉnh rất hợp lí và đều rất có căn cứ, chỉ có điều là đó chỉ từ 1 phía cá nhân đó chứ không phải sách vở nào cả.

Còn về dáng em hỏi: Long Thăng, theo em cứ làm sao cây có dáng như Rồng đang bay lên là được. Anh chỉ trả lời đơn giản vậy thôi hà, còn chi tiết hay văn vẻ cho kiểu này thì anh chưa đọc được tài liệu nào cụ thể nhất.

hp_ke

Thành viên tích cực
dù chưa hiểu rõ ý nhưng em vẫn cảm ơn vì các anh đã trả lời

bigbabol

Moderator
Em nghĩ đã nói đến Long Thăng thì không phải là bon-sai rồi, mà chính là chơi cây thế Việt Nam truyền thống; trong cây thế thì nó phản ánh văn hoá đặc trưng vùng miền. Chứ theo anh cây cảnh nghệ thuật, bonsai nghệ thuật thì nghệ thuật như thế nào ạ?
bạn muốn hỏi đố? hay là hỏi để biết mà học?8->

doanvnu

Thành viên mới
bạn muốn hỏi đố? hay là hỏi để biết mà học?8->
thì theo như sự hiểu biết hạn hẹp của em là cây thế Việt Nam nó phản án văn hoá của dân tộc Việt Nam, về mỹ thuật, về mơ ước, về tôn giáo tín ngưỡng, phong thuỷ... Phản ánh đậm nét triết học Phương Đông thông qua việc ứng Đạo đức kinh, Kinh dịch, Chu dịch... Phản ánh các điển tích cổ xưa để tôn vinh cái đẹp, răn dạy con cháu, thư thái tâm hồn.

Sở học vô biên nên em cũng muốn học hỏi ở anh và các anh khác trong diễn đàn để hoàn thiện mình. Mong được các anh uốn nắn, như uốn một cái cây vậy!

bigbabol

Moderator
thì theo như sự hiểu biết hạn hẹp của em là cây thế Việt Nam nó phản án văn hoá của dân tộc Việt Nam, về mỹ thuật, về mơ ước, về tôn giáo tín ngưỡng, phong thuỷ... Phản ánh đậm nét triết học Phương Đông thông qua việc ứ là ng Đạo đức kinh, Kinh dịch, Chu dịch... Phản ánh các điển tích cổ xưa để tôn vinh cái đẹp, răn dạy con cháu, thư thái tâm hồn.

Sở học vô biên nên em cũng muốn học hỏi ở anh và các anh khác trong diễn đàn để hoàn thiện mình. Mong được các anh uốn nắn, như uốn một cái cây vậy!
sở học là vô biên, tự nhiên tại hạ cảm thấy mình ngu dốt chỉ mong muốn được học hỏi không dám ho he gì nữa
nam mô a di đà phật

hungthanhhoa

Thành viên tích cực
Đây là bài trên "caycanhviet.com". Bạn xem ở đây:
http://www.caycanhviet.com/kien-thuc/phong-cach-nghe-thuat/316-the-long-thang.html
Còn số lượng tán thì thường là số lẻ (theo cây thế cổ việt nam): 3,5,7,9. Theo thuyết âm dương thì sô lẻ là dương, chẵn là âm.
Còn tùy bạn làm theo phong cách nào. Thực tế hiện nay, người chơi cây cũng không còn phụ thuộc quá nhiều vào những chuẩn mực được qui định. Dù ở phong cách nào thì chỉ đảm bảo những tiêu chí cơ bản là được. Miễn là tác phẩm đạt độ hài hoà, thẩm mĩ, vừa mắt người xem. Con người còn có lỗi nữa mà, huống chi cây.

hp_ke

Thành viên tích cực
cảm ơn HUNGTHANHHOA nhé. mình đã xem bài này rồi. có lẽ mình cứ làm thế nào để ít người chê là được rồi, mấy tay thì quan trọng gì đâu. cảm ơn tất cả mọi người nhé. anh em vào diễn đàn là để học hỏi kinh nghiệm của nhau mà.

bonhuen0.1

Thành viên tích cực
mình không biết nhiều, chỉ mới tập tành chơi cây thôi. mình cũng đọc nhiều sách về cây kiểng nhưng mà mình chưa rõ lắm câu hỏi của bạn. không biết có phải bạn hỏi làm cây LONG THĂNG như thế nào và tay cành bao nhiêu phải không. mình cũng trả lời theo những gì mình đọc được thôi. kiểu LONG THĂNG chắc là dáng của kiểng cổ.như anh Vinh nói làm cây sao cho nó có dáng rồng bay lên là ok rồi. về còn số chi cần có thì thế kiểng cổ đòi hỏi số chi là số lẻ như 3,5,7....
Có j sai mong mọi người thông cảm nha! e vẫn biết mình kém cỏi. nói nhưng vẫn sợ sai lắm

bongbet

Thành viên tích cực
cây dáng long quá quen thuộc ,nói ra thì nhiều mà chưa chắc đã thỏa lòng người nghe,vậy ta cứ theo sách cổ mà làm,vì đây là một dáng cây cổ,vài lời vậy thôi,mà mỏi tay:-w:-w:-w

hp_ke

Thành viên tích cực
theo mình thỉ thế long thăng lên làm 4 tàn. vì rồng thì phải 4 chân. tính cả đuôi rồng nữa là 5 tán

bongbet

Thành viên tích cực
như bác, kệ sập,nói là cây bốn tay một ngọn,còn có cây hai tay một ngọn thì phải(%)(%)(%)

lnvinh

Super Moderator
theo mình thỉ thế long thăng lên làm 4 tàn. vì rồng thì phải 4 chân. tính cả đuôi rồng nữa là 5 tán
Thế Long thăng tuy sách chỉ có 1 nhưng ở thưc tế bên ngoài lại có 2:
1 là rồng đã bay lên rồi.
2 là rồng mới ngóc đầu chuẩnbắt đầu bay
em nhìn xem cây của mình dạng nào thì làm theo kiểu đó nhen.

hp_ke

Thành viên tích cực
vâng cám ơn anh lnvinh nhé. em làm rồi . trông giống con trăn lắm anh ạ