Anh Vinh ơi giúp em Sửa cây Mai quái lạ này!

nqduy

Thành viên
Gửi Anh Vinh!
Em có cây mai vàng này! anh Vinh xem nên để tàn thế nào cho đẹp ạ!
góp ý giúp em với nhé! em đang muốn có một cây Bonsai để chơi tết.
cây thứ nhất:

nhìn từ trên xuống nè anh Vinh:

và cây này nữa :
cây thứ hai:

Hai cái rễ dài thoòng loòng có nên cắt đi không Anh? Em đang định nuôi hai cây con ở hai đầu rễ đó!
Anh góp ý cho em với nhé! cảm ơn anh Vinh.

lnvinh

Super Moderator
Cây 1 em làm dạng Khóm rừng liền thân đẹp lắm đó (Chỗ nào thiếu thì ghép thêm vào). Cây 2 em cắt bỏ cái rễ dài đi và để mọc thành bụi là được rồi nhen.

nqduy

Thành viên
Anh Vinh nghi sao ve Bach Mai? em thay no cung dep nen em muon ghep Bach Mai va Hoang Mai chung voi nhau dc khong? theo Phong thuy co Kieng ky gi khong anh? hjhj

lnvinh

Super Moderator
Anh Vinh nghi sao ve Bach Mai? em thay no cung dep nen em muon ghep Bach Mai va Hoang Mai chung voi nhau dc khong? theo Phong thuy co Kieng ky gi khong anh? hjhj
Phong thủy thì không kiêng gì đâu, chỉ có mai trắng nếu không kiên cữ màu trắng như 1 số người thì ghép chơi cũng được em. Theo anh thì rất thích mai trắng.

dovanlo

Thành viên Danh Dự
Cây 2 bạn xem lại xem có thể lấy 1 cái rể làm thành 1 cành bay được không nhen, nếu thấy được nên ghép vào chót rể 1 bo.

bonsai newbie

Thành viên
Anh Vinh vui lòng cho 1 tấm hình minh họa về dạng Khóm rừng liền thân này không a ?

Cây 1 em làm dạng Khóm rừng liền thân đẹp lắm đó (Chỗ nào thiếu thì ghép thêm vào). Cây 2 em cắt bỏ cái rễ dài đi và để mọc thành bụi là được rồi nhen.

nqduy

Thành viên
Da! Anh có thể vẽ phác thảo Khóm rừng đó hộ em với được không ạ!
cam ơn các anh đã chỉ giup. Cây số 2 bị người ta đốt cháy hết 1/2 lâu rồi, bây giờ vết sẹo đã lành rồi, em mua được ở trong vườn Bạch đàn với giá 1tr5. mới đem về sửa tàn sơ sơ nhưng không dám mạnh tay. hai cái rễ đó dài và to như nhau, chiều dài của nó khoảng 1,2m đó. vì tiếc nên cứ tư lự hoài chẳng dám ra tay. hjhj. trong vườn của em còn một số cây nữa. như cây khế này:

và cây mai vàng này nữa

còn một Cây Sanh em chưa biết cách lên đá, thấy mọi người lên đá đẹp quá nên em đang tìm hiểu

Cảm ơn mọi người đã ghé xem và góp ý!

lnvinh

Super Moderator
Có tấm nào là hình trực diện của bên đối diện tấm số 1 không em?

nqduy

Thành viên
Có tấm nào là hình trực diện của bên đối diện tấm số 1 không em?
anh Vinh vẽ phác thảo sơ lược lên tấm hình số 2 hiúp em đi. Anh chỉ giúp em vị trí nuôi Chi trên thân của cây với.

lnvinh

Super Moderator
Nếu hình 2 có thể làm thành 1 cây "Quá kiều" 5 thân ngũ phúc như hình cũng đẹp đó: