Anh Em vào đây chia buồn cùng em nào

thaibinhduong

Thành viên
Em đang tập tành chơi mấy em mini.Cây mới cho nên chậu được khoảng 2 tuần.Đợt này mưa quá em không để ý tới thế là ra đi hết buồn thế.Các em nó đây.
.
Em sang đang nuôi thác đổ đã thối rễ

Mai chiếu thuỷ,Trà phúc kiến,Tùng xà cũng bị bệnh tương tự

Nhìn chúng ra đi mà em thấy nao lòng.Bù lại thấy em Linh Sam ra hoa đẹp quá làm 2 kiểu để khoe với anh em.Thôi tự an ủi mình"Mất cái lọ thì mình được cái chai"

hero007

Thành viên tích cực
Chia buồn cùng anh,coi như 1 kinh nghiệm quý,Cây linh sam duyên quá làm lũa lại cho 3 cái rễ ở dưới sẽ đẹp hơn :D

đặng hùng

Thành viên
Bạn xem lại chất trồng, thấy chất trồng của bạn là đất thịt nên thối rễ là ko tránh được.

Trà tàu nhập này và sanh Nam Định nuôi theo kiểu công nghiệp, với chất kích thích quá mạnh nên nắng thì cháy thân, mưa thì mục thân. Loại này bạn nên tránh để đỡ rủi ro, một số anh em nuôi trà đã bị tình trạng này (hầu như là trà nhập), nên nạn luôn. Thanh Hóa mưa liên tục gần nữa tháng nay nhưng mấy cây trà núi cứ lên mầm ồ ạt, còn sanh thì rễ buông như mành, mầm vươn dài như rau muống :D

longga

Thành viên tích cực
úng, ôi, bạn nên xem lại chất trồng thế nào, chứ không lẽ mưa bê vô nắng bê ra. một ít học phí để đổi lấy kinh nghệm hay, chia buồn cùng bạn

tieuboi

Thành viên
Bệnh của cây là bị vết thương quá lớn ở phần rễ đất chồng của bạn mình thấy có gì đó không ổn. Chúc bạn thành công với những cây tiếp theo, còn chậu thì còn cây, còn đam mê thì còn trả giá. Thất bại là mẹ của thành công đúng không bạn

Đậu Phụ

Thành viên tích cực
thấy có một cây sanh . nó ko chết dc đâu :D bạn nhổ nó lên cắt hết rễ thối đoạn nào mà thấy nhựa nó chẩy ra thì dừng rồi đem trồng lại. còn tất cả các loại cây nó chết ko phải tại mưa nhiều đâu ^#(^ bạn vào box kinh nghiệm nghệ nhân rồi tìm đến topic về chất trồng và nghiên cứu lại nha :-bd chúc bạn có nhiều cây đẹp trong thời gian sắp tới .

vuvanduc

Quản lý mới
Cây chú cắt chụi nhủi vậy, đất lại không thoáng, úng, thoát nước sao kịp mà chả chết, đây cũng là kinh nghiệm xương máu , xin chia buồn cùng chú nhé
Cây Sam đẹp lắm

tottayan

Thành viên
Mới chơi cây lưu ý đất trồng cây phải thoáng , rút nước nhanh ... chỉ cần cát sạch trộn với tro trấu ( đen) cũ là được rồi , sau này cây mạnh thì thêm phân hữu cơ nhưng đừng quá nhiều dễ bị úng ...Chia buồn cùng bạn !

thienphu

Thành viên Mua Bán
có cây linh sam là niềm an ủi rùi,coi mấy cây kia là mình đóng tiền học phí cho kinh nghiệm sau này nhe.chia buồn

nguyễn minh tiến

Thành viên tích cực
chia buồn cùng anh, nhưng chất trồng của anh nhìn có vẻ khó thoát nước nên úng, chơi cây thì cây như tay chân của mình, chết hay bệnh thì xót lắm, anh nên quan tâm hơn các em cây nhé. Em Linh hoa đẹp quá anh

thaibinhduong

Thành viên
Bạn xem lại chất trồng, thấy chất trồng của bạn là đất thịt nên thối rễ là ko tránh được.

Trà tàu nhập này và sanh Nam Định nuôi theo kiểu công nghiệp, với chất kích thích quá mạnh nên nắng thì cháy thân, mưa thì mục thân. Loại này bạn nên tránh để đỡ rủi ro, một số anh em nuôi trà đã bị tình trạng này (hầu như là trà nhập), nên nạn luôn. Thanh Hóa mưa liên tục gần nữa tháng nay nhưng mấy cây trà núi cứ lên mầm ồ ạt, còn sanh thì rễ buông như mành, mầm vươn dài như rau muống :D
Cám ơn anh ĐH nha.Đúng cây Trà này là hàng Tàu em mua ở chợ có mấy chục mà anh mang về em cũng thấy không mấy khả quan thôi thì cứ nhét đại nó vào cái chậu ai ngờ nó đi thật

thaibinhduong

Thành viên
Bệnh của cây là bị vết thương quá lớn ở phần rễ đất chồng của bạn mình thấy có gì đó không ổn. Chúc bạn thành công với những cây tiếp theo, còn chậu thì còn cây, còn đam mê thì còn trả giá. Thất bại là mẹ của thành công đúng không bạn
Có lẽ là em xử bọn này hơi mạnh tay.Chúng nó buồn bỏ em đi anh ơi.Cám ơn anh
==================================
thấy có một cây sanh . nó ko chết dc đâu :D bạn nhổ nó lên cắt hết rễ thối đoạn nào mà thấy nhựa nó chẩy ra thì dừng rồi đem trồng lại. còn tất cả các loại cây nó chết ko phải tại mưa nhiều đâu ^#(^ bạn vào box kinh nghiệm nghệ nhân rồi tìm đến topic về chất trồng và nghiên cứu lại nha :-bd chúc bạn có nhiều cây đẹp trong thời gian sắp tới .
Em nhổ nên rồi anh Đậu ơi.Ca này "Đông tây y kết hợp với thầy cúng" cũng bó tay rồi.Lấy tay cào ra tróc hết da rồi.cám ơn anh nha
==================================
Cây chú cắt chụi nhủi vậy, đất lại không thoáng, úng, thoát nước sao kịp mà chả chết, đây cũng là kinh nghiệm xương máu , xin chia buồn cùng chú nhé
Cây Sam đẹp lắm
Anh biết mà không nói là có tội đấy.Bữa nào đi Quất Lâm phạt anh mới được ha ha.Anh dạo này nhiều đồ chơi nhỉ.Hôm nào bố trí sang Thái Bình nhé anh