anh em mua bán trang bị kiến thức bảo vệ mình:)

ThôngXanh1

Thành viên tích cực
đọc đc cái này hay mà nguy hiểm, chia sẽ đến anh em để cảnh giác

tình huống 1:
Em và anh bạn vừa thành diễn viên bất đắc dĩ và nạn nhân của 1 bọn lừa đảo trên Phố .

xin cảnh giác anh em!!

Chúng ta có thói quen lên Phố xem món hàng và comment xin giá , bọn lừa đảo đã lợi dụng điều này để lừa đảo.

cụ thể , khi 1 người A đăng bán 1 món hàng , và người B vào comment xin giá..

thì đối tựng sẽ gọi thẳng cho người B giả làm người A và báo giá với giá rất hời …với lý do là đang kẹt tiền …v.v và..v.v

sau đó họ chủ động cho luôn stk với đề nghị : lấy thì ck luôn cho em

nhiều anh em chủ quan ko xác định lại thông tin , cứ tưởng đúng chủ món hàng , lao đi ck ……sau đó mới ngã ngửa ra là mình bị lừa.

anh em mua hàng nên cẩn thận và cần xác định đúng là mình đang nói chuyện với chủ món hàng , đúng tên , đúng nick , đúng sdt , và chuyển tiền đúng stk mà thành viên ấy sử dụng trên phố.

thân!!
nguồn : PMB.VN

ThôngXanh1

Thành viên tích cực
tình huống 2:

người A rao bán 1 món trên mạng

Người B mua hàng người A

Người C thấy người B mua ( đọc trên mạng) liên liên lạc với người B rằng mình có món hàng tương tự giá cạnh tranh hơn, và ở ngay khu vực anh A đang ở

người B kiu ko tin tưởng nên nhờ người A ( hoặc D, E gì gần đó ) làm trung gian nhận tiền
sau đó người B chuyển tiền cho người A ( nhờ giao cho người C sau khi xem hóa đơn gửi hàng)
người C đem hàng đến nhà người A và nói rằng gửi hàng cho B xong sẽ đem hóa đơn lại nhận tiền
sau khi đem hóa đơn gửi hàng cho người B xong, người C đem CMND và hóa đơn đến người A và yêu cầu nhận tiền
người A liên lạc với người B thì người B đồng ý để người A giao tiền

3 ngày sau :

người B nhận đc món hàng là 1 đống giấy vụn

tình huống này cả người A & B đều bị lừa 1 cách tinh vi

2 tình huống trên đã xảy ra trên Web : PMB.vn, copy về cho anh em tham khảo tự bảo vệ mình

thanks anh em đã ghé xem, chúc anh em vui vẻ:)

tpminh1976

Thành viên Mua Bán
bây giờ nơi đâu cũng có người tốt và kẻ xấu cảnh giác cao độ cẩn trọng trong giao dịch đôi khi chiến hữu mình tin nhất còn muốn hại ta ...cảm ơn bạn cảnh giác cùng ace

pitieel

Thành viên Mua Bán
- sau khi xem hàng xong , kiểm tra người bán đả sinh hoạt lâu chưa ( kiểm chứng uy tín- các tên lừa đảo thường là member mới- vì làm vài phi vụ là chuồn thui ) - rất quan trọng - các bác có thể khiếu nại hoặc thương lương sau khi giao dịch khi món hàng ko đạt yêu cầu hay đổ vở, gãy ,bể... chết ... hay cả khi ko vừa ý
- check tên tài khoản - nếu khác tên chủ TK , khác địa phương cư trú. nên đánh dấu hỏi.
-gọi DT theo số đăng kí trên dd - xác nhận lại trước khi CK
giang hồ hiểm ác , 1 mét đất .... có tới 4 thằng ăn trộm ... cảnh giác thôi!:-??

mrkhongbiet

Thành viên tích cực
Còn mấy kinh nghiệm thương đau của Lão TX, sao ko up lên để nhân đôi niềm đau hử:))
(đừng nói trước giờ ko thèm lừa ng ta thì thôi, bố thằng nào lừa đc lão TX[..])